Tx. Bến Cát: Xã Phú An tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc năm 2023 tại Ấp Phú Thứ (điểm tỉnh)
Ngày 15/11/2023, Ban Công tác mặt trận ấp Phú Thứ, xã Phú An tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc năm 2023, kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Mặt trận Dân tộc Thống nhất Việt Nam - Ngày Truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930 – 18/11/2023).
Đến dự có Bà Nguyễn Thị Mỹ Hằng, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; Ông Bùi Minh Thạnh – Tỉnh ủy viên, Bí thư Thị ủy Bến Cát; Ông Lê Tuấn Anh – Giám đốc Sở Thông tin và truyền thông, Ông Đậu Đức Cường – Phó trưởng Ban pháp chế HĐND tỉnh, Ông Nguyễn Thanh Minh – Phó Ban Tuyên giáo – Phong trào Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; Ông Nguyễn Văn Chung, ThUV, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt nam thị xã; Ông Trần Ngọc Cường, ThUV, Phó Chủ tịch UBND thị xã; Bà Nguyễn Thị Tuyết Loan, ThUV, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ thị xã; Bà Nguyễn Thị Ngân, ThUV, Bí thư Đảng ủy xã Phú An cùng các ông/bà là lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, các Ban ngành đoàn thể xã, Lãnh đạo ấp và trên 120 người dân trên địa bàn ấp Phú Thứ.
![](/Media/admin/images/BC51.jpg)
Tại Ngày hội, các đại biểu và Nhân dân trong ấp đã cùng ôn lại truyền thống kỷ niệm 93 năm ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930 – 18/11/2023); Báo cáo khái quát kết quả thực hiện nhiệm vụ xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc; kết quả phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội; kết quả thực hiện các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước của địa phương; đánh giá khái quát những kết quả đạt được sau 20 năm tổ chức Ngày hội; phương hướng trọng tâm năm tới; Đóng góp Hương ước, Quy ước ấp; Phát động hưởng ứng các hoạt động thi đua chào mừng Đại hội MTTQ Việt Nam các cấp tiến tới Đại hội Đại biểu toàn quốc MTTQ Việt Nam lần thứ X nhiệm kỳ 2024 - 2029 và phát động phong trào thi đua thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế, văn hoá, xã hội, quốc phòng, an ninh năm 2024 gắn với việc thực hiện các chỉ tiêu, nhiệm vụ mà Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã Phú An, nhiệm kỳ 2020 – 2025 đã đề ra.
Bên cạnh đó, các chi hội đoàn thể ấp tổ chức các hoạt động văn nghệ chào mừng, tổ chức trò chơi dân gian, thi nấu ăn, chưng bày gian hàng nông sản, bánh đặc sản của địa phương tạo không khí ngày hội càng thêm sinh động, gắn chặt tình đoàn kết giữa nhân dân và chính quyền địa phương.
![](/Media/admin/images/BC52.jpg)
Phát biểu trong Ngày hội, Bà Nguyễn Thị Mỹ Hằng, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh đánh giá cao những kết quả đạt được của ấp trong thời gian qua. Có được kết quả nêu trên nhờ sự lãnh đạo của cấp ủy, sự phối hợp chặt chẽ của Ban công tác Mặt trận ấp với chính quyền và các đoàn thể, đặc biệt là sự chung sức, đồng lòng của các tầng lớp Nhân dân trong ấp. Bà đề nghị Cấp ủy, Chính quyền, Mặt trận Tổ quốc xã và Ban công tác Mặt trận ấp cần tiếp tục phát huy truyền thống vẻ vang của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam trong 93 năm qua, cùng chung tay góp sức xây dựng ấp và xã ngày càng đổi mới, đạt được nhiều kết quả cao hơn trong các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động do Đảng, Chính quyền và Mặt trận Tổ quốc các cấp phát động, kịp thời nắm bắt tâm tư nguyện vọng của người dân, kiến nghị với cấp ủy, chính quyền giải quyết những nhu cầu bức xúc, chính đáng của nhân dân.
Dịp này, UBND xã Phú An đã biểu dương khen thưởng 10 hộ gia đình tiêu biểu đạt gia đình văn hóa 03 năm liền; Ủy ban MTTQ Việt Nam và Lãnh đạo ấp Phú Thứ tri ân 10 nguyên lãnh đạo ấp qua các thời kỳ và chùa Linh Sơn đã hỗ trợ địa phương trong công tác tổ chức Ngày hội "Đại đoàn kết toàn dân tộc” giai đoạn 2003 – 2023; Lãnh đạo tỉnh gửi tặng đến hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn xã 14 phần quà với tổng trị giá 15.000.000 đồng; Lãnh đạo thị xã gửi tặng đến hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ khó khăn 10 phần quà với tổng trị giá 10.000.000 đồng và các em học sinh học đại học, cao đăng thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo 05 phần học bổng với tổng trị giá 25.000.000 đồng, Lãnh đạo xã và Lãnh đạo ấp Phú Thứ gửi tặng đến hộ khó khăn, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn 30 phần quà trị giá 11 triệu đồng.
MTTQ xã Phú An