Tx. Bến Cát: Tổ chức Hội nghị Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã lần thứ 10, khóa X, nhiệm kỳ 2019-2024
Chiều ngày 17/11/2023, Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã Bến Cát tổ chức Hội nghị lần thứ 10, khóa X, nhiệm kỳ 2019-2024 để tổng kết Chương trình phối hợp và thống nhất hành động năm 2023, đề ra phương hướng nhiệm vụ năm 2024, họp mặt kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Mặt trận Dân tộc thống nhất – Ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930 – 18/11/2023).
Hội nghị có sự tham dự của bà Trần Thị Hồng Hạnh, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Bình Dương, ông Lê Anh Quý, UVTV, Trưởng ban Dân vận Thị ủy, ông Nguyễn Văn Đội, UVTV Thị ủy, Phó Chủ tịch HĐND thị xã, bà Trần Thị Thảo, UVTV Thị ủy, Phó Chủ tịch UBND thị xã, lãnh đạo Công an thị xã và 50 vị Ủy viên Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã khóa X, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, phường.
Tại Hội nghị, ông Nguyễn Văn Chung, ThUV, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã đã phát biểu ôn lại truyền thống 93 năm Ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930 – 18/11/2023). Trải qua 93 năm ra đời và trong suốt quá trình lãnh đạo cách mạng, Đảng Cộng sản Việt Nam do lãnh tụ Nguyễn Ái Quốc sáng lập và rèn luyện, Mặt trận Tổ quố Việt Nam luôn luôn xác định "đoàn kết" là giá trị cốt lõi và "đại đoàn kết toàn dân tộc" là đường lối chiến lược, là cội nguồn sức mạnh, động lực chủ yếu của cách mạng Việt Nam.
![](/Media/admin/images/BC50.jpg)
Trong năm 2023, MTTQ Việt Nam từ thị xã đến xã, phường tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân; củng cố, tăng cường, phát huy sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa, thực hiện dân chủ, đại diện, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân; tăng cường giám sát và phản biện xã hội; tăng cường đoàn kết quốc tế, mở rộng hoạt động đối ngoại nhân dân; tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức, nâng cao hiệu quả hoạt động của MTTQ Việt Nam, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong giai đoạn mới. Đặc biệt, MTTQ Việt Nam các cấp trong thị xã tập trung vận động nhân dân thi đua học tập, lao động sáng tạo, thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, giữ vững quốc phòng, an ninh của đất nước thông qua Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”, các chương trình phối hợp về an ninh trật tự, bảo vệ môi trường, an toàn giao thông …, gắn với thực hiện Đề án 02 về công tác dân vận tham gia xây dựng nếp sống văn hóa – văn minh đô thị. Qua đó, thực hiện vệ sinh môi trường, thu gom rác thải, phát hoang bụi rậm, diệt cỏ dại trước ngõ và xung quanh nhà ở; vệ sinh văn phòng ấp, khu phố, dọc tuyến đường; vận động hiến đất làm đường được 12 tuyến với 2.894m2, nâng cấp bê tông xi măng được 07 tuyến với chiều dài 1.030m, tu sửa 03 tuyến đường với chiều dài 460m, làm cống thoát nước 01 tuyến, 03 công trình thắp sáng đường quê với chiều dài 1.550m với tổng số tiền thực hiện các công trình trên 1,6 tỷ đồng; trồng hoa, cây xanh tạo cảnh quan môi trường Xanh – Sạch – Đẹp trên tuyến đường 03 như ĐT748, PA032, tuyến đường giao thông nông thôn phường Chánh Phú Hòa, ĐH604, ĐH609, trồng 1.278 cây hoa các loại (lưỡi hổ, hoa chuông vàng, hoa quỳnh…). Xây dựng mô hình “tuyến đường hạn chế rãi vàng mã” tại khu phố 1B phường Chánh Phú Hòa, mô hình tuyến đường văn minh đô thị 3 liên kết: “xanh, sạch đẹp; treo quốc kỳ đúng theo quy định và đảm bảo an ninh trật tự” tại khu phố 3A phường Thới Hòa, xây dựng tuyến đường liên kết “Văn minh đô thị - Xây dựng nếp sống văn hóa, văn minh, sạch, xanh và camera an ninh” tại khu phố 6, phường Thới Hòa, mô hình “Tuyến đường văn minh đô thị” trên địa bàn phường tại khu phố 2 phường Mỹ Phước.
Nhân dịp này, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã đã phát động đợt thi đua đặc biệt chào mừng Đại hội MTTQ Việt Nam các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc Mặt trận Tổ quốc Việt Nam lần thứ X, nhiệm kỳ 2024-2029. Thông qua đợt thi đua đặc biệt này, đã có 08 công trình, 02 phần việc chào mừng Đại hội tại địa phương với tổng số tiền là 492.950.000 đồng.
Phát biểu tại Hội nghị, ông Lê Anh Quý, UVTV, Trưởng ban Dân vận Thị ủy thay mặt cấp ủy phát biểu chúc mừng các thành tựu của hệ thống MTTQ thị xã đã đạt được trong năm 2023, đồng thời đề nghị các cấp MTTQ tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, sáng tạo, tương thân tương ai, chung tay thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội MTTQ Việt Nam các cấp nhiệm kỳ 2019-2024, nghiên cứu đề ra phương hướng nhiệm vụ nhiệm kỳ 2024-2029, chuẩn bị chu đáo và tổ chức thành công Đại hội MTTQ Việt Nam xã, phường và Đại hội MTTQ Việt Nam thị xã Bến Cát nhiệm kỳ 2024-2029.
Cũng tại Hội nghị, bà Trần Thị Hồng Hạnh, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh và ông Lê Anh Quý đã trao tặng Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp đại đoàn kết dân tộc” cho 10 cá nhân có đóng góp lâu dài cho công tác mặt trận.
MTTQ thị xã Bến Cát