Tp. Thuận An: Phường Vĩnh Phú tổ chức Hội nghị phản biện xã hội dự thảo kế hoạch ”thu gom rác theo giờ”
Sáng 16/10/2023, UBMTTQ phường Vĩnh Phú tổ chức Hội nghị phản biện xã hội dự thảo kế hoạch ”thu gom rác theo giờ” trên địa bàn phường Vĩnh Phú năm 2023.
Đến dự có Bà Nguyễn Ngọc Phượng - Ủy viên Thường vụ, Trưởng Ban Dân vận, Chủ tịch UBMTTQ Thành phố Thuận An; ông Trần Thanh Sang – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy; Bà Nguyễn Thị Thảo – Chủ tịch UBMTTQ phường chủ trì hội nghị; đơn vị được phản biện có ông Trần Ngọc Hưng – Phó Chủ tịch UBND phường; cùng dự có Tổ tư vấn MTTQ phường, thành viên ủy ban MTTQ phường, đại diện các đoàn thể phường, bí thư chi bộ, trưởng khu phố, trưởng ban CTMT, đơn vị thu gom rác và đại diện hơn 50 hộ dân trên địa bàn cùng dự.
Hội nghị được nghe qua dự thảo kế hoạch ”thu gom rác theo giờ” trên địa bàn phường Vĩnh Phú năm 2023; nghe báo cáo tổng hợp kết quả phản biện, góp ý vào dự thảo kế hoạch của UBMTTQ phường.
![](/Media/admin/images/TA35.jpg)
Các đại biểu tích cực tham gia phát biểu tại hội nghị có 3 đại biểu tham gia phát biểu 08 ý kiến. Tổ tư vấn cũng phát biểu trình bày chính kiến của mình. Gồm các vấn đề để khi đưa và thực hiện mang đạt kết quả và tính khả thi cao như: cần sắp xếp lại nội dung, đề ra thêm 1 số đề mục để trình bày và truyền tải được nội dung chính của kế hoạch mà chủ thể mong muốn để thực hiện. Nên có bản ký cam kết đối với từng hộ gia đình sống dọc trên các tuyến đường dự kiến thực hiện các nội dung về thu gom rác theo giờ kết hợp với tuyên truyền, vận động. Cần nâng lên thêm tầm cao hơn về kết hợp với thực hiện các nội dung tương ứng để tận dụng nhân lực, vật lực khi tiến hành thực hiện mô hình ”thu gom rác theo giờ” như: kết hợp thực hiện mô hình ‘tuyến đường văn minh đô thị” (VP23 theo kế hoạch thực hiện đề án xây dựng nếp sống văn hóa, văn minh đô thị của UBND phường, giai đoạn 2022 – 2025) để nâng chất lượng hiệu quả mô hình lên thành ”sáng – xanh – sạch đẹp – an toàn”. Phối hợp Công an phường, các ngành có liên quan phối hợp kiểm tra liên ngành xử lý các vi phạm trên các tuyến đường này thuộc thẩm quyền cấp phường như: xe tải trọng nặng đậu đỗ không đúng quy định, buôn bán, để vật dụng lấn chiếm lòng lề đường. Khung giờ phù hợp để thu gom rác: giờ hộ dân tập kết rác ra trước khu vực nhà từ 21 giờ đến 23 giờ; khung giờ tổ thu gom rác lấy rác từ 04 giờ đến 06 giờ; với tần suất 1 ngày 1 lần.
Hội nghị được lắng nghe ý kiến phát biểu chỉ đạo của bà Nguyễn Ngọc Phượng - Chủ tịch UBMTTQ thành phố, ông Trần Thanh Sang – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy đã nhấn mạnh thêm cần chú ý công tác tuyên truyền vận động là chính để người dân ý thực tự giác cùng tham gia; đưa ra khung thời gian làm thí điểm; có đánh giá rút kinh nghiệm, khen thưởng biểu dương nhân tố tích cực. Kết luận hội nghị, chủ trì đã ghi nhận, sẽ xem xét, chọn lọc, tổng hợp, các ý kiến tại hội nghị và sẽ có báo cáo kết quả phản biện gửi sang UBND phường để bổ sung, chỉnh sửa để hoàn thiện ban hành kế hoạch. Mong muốn kế hoạch triển khai thực hiện được thắng lợi, gặt hái kết quả như mong đợi.
MTTQ phường Vĩnh Phú