Tp. TDM: Tổ chức Lễ phát động ra quân thực hiện “Lễ hội Nghĩa tình – Văn minh – Không rác”
Sáng ngày 21/02 (ngày 12/01 Âm lịch), tại Công viên Nguyễn Du (phường Phú Cường), Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Thủ Dầu Một tổ chức Lễ phát động ra quân thực hiện “Lễ hội Nghĩa tình – Văn minh – Không rác” và Tổ xe ôm vì đô thị văn minh phục vụ miễn phí Lễ hội Rằm tháng Giêng năm 2024 trên địa bàn thành phố.
Chương trình có sự tham dự của: Ông Nguyễn Văn Đông – UVTV Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy; Bà Võ Thị Bạch Yến – Phó Bí thư Thường trực Thành ủy – Chủ tịch HĐND thành phố; Bà Nguyễn Thu Cúc – Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND thành phố; Ông Huỳnh Văn Thanh – UVTV, Trưởng Ban Dân vận Thành ủy, Chủ tịch UBMTTQVN thành phố; lãnh đạo các phòng ban, MTTQ và đoàn thể thành phố; đại diện Thường trực Đảng ủy và Ban Thường trực UBMTTQVN 14 phường cùng Ban Trị sự Miếu Bà Thiên Hậu. Đặc biệt là sự có mặt đông đủ của 839 vị là thành viên Tổ tự quản bảo vệ môi trường và Đội xe ôm vì đô thị văn minh của 14 phường trên địa bàn thành phố.
Chương trình nhằm tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động đoàn viên, hội viên; các thành phần tôn giáo, dân tộc và các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia thực hiện các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước do MTTQ phát động, thực hiện tốt tiêu chí xây dựng thành phố “03 không, 04 tốt”, “Người công dân 05 gương mẫu” và xây dựng “Thành phố không rác”. Đặc biệt là chung tay góp phần lưu giữ nét đẹp văn hóa mùa Lễ hội Rằm tháng Giêng hàng năm, thắt chặt tình đoàn kết giữa các dân tộc, quảng bá hình ảnh con người đất Thủ mến khách, thân thiện, nhân ái, nghĩa tình, ứng xử văn minh. Đồng thời, nhằm tổ chức triển khai và thực hiện các công trình, phần việc chào mừng Đại hội Đại biểu MTTQ Việt Nam thành phố Thủ Dầu Một khóa X và tiến tới Đại hội Đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Bình Dương khóa X, nhiệm kỳ 2024 – 2029.
![](/Media/admin/images/TDM202482.jpg)
Trong mùa lễ hội năm 2024, Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố tổ chức thực hiện 02 đội hình gồm: đội hình Tổ tự quân bảo vệ môi trường vì "Lễ hội Nghĩa tình – Văn minh - Không rác” và đội hình Tổ xe ôm phục vụ miễn phí Lễ hội Rằm tháng Giêng. Hai đội hình này sẽ tham gia thực hiện nhiệm vụ trong khoảng thời gian từ ngày 22 – 24/02/2024 (nhằm ngày 13 – 15/01 Âm lịch). Trong đó, các thành viên đội hình Tổ tự quản bảo vệ môi trường sẽ tham gia với phần việc như: tuyên truyền du khách và người dân bỏ rác đúng nơi quy định tại các khu vực diễn ra chương trình Lễ hội Rằm tháng Giêng; trực tiếp thu gom những mảnh rác vương vãi trên đường phố, vỉa hè và kêu gọi nhân dân cùng tham gia hành động dọn dẹp, thu gom rác để làm đẹp đường phố, lễ hội. Đội hình Tổ xe ôm vừa phục vụ xe ôm miễn phí cho đối tượng là người lớn tuổi, trẻ em, phụ nữ mang thai, người đi lại khó khăn đến viếng chùa nhân lễ hội Rằm tháng Giêng; vừa tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện các tiêu chí của Đề án nâng cao chất lượng cuộc vận động “xây dựng nếp sống văn hóa – văn minh đô thị” , trong đó chú trọng tiêu chí xây dựng hình ảnh "Người công dân 5 gương mẫu”.
Sau Lễ phát động, đội hình Tổ tự quân bảo vệ môi trường vì "Lễ hội Nghĩa tình – Văn minh - Không rác” và đội hình Tổ xe ôm phục vụ miễn phí Lễ hội Rằm tháng Giêng đã thực hiện nhiệm vụ theo sự phân công mà kế hoạch đã đề ra. Cụ thể trong buổi sáng ngày 21/02, đã tổ chức ra quân làm vệ sinh môi trường trên các tuyến đường: Yersin, Cách Mạng Tháng Tám, Nguyễn Du, Nguyễn Đình Chiểu, Phạm Ngũ Lão, Nguyễn Trãi, Hùng Vương, Ngô Quyền và Bạch Đằng.
![](/Media/admin/images/TDM202484.jpg)
Được biết trước đó, 137 Tổ tự quản bảo vệ môi trường trên địa bàn thành phố (trong đó có 19 Tổ trong đồng bào các tôn giáo) cũng đã đồng loạt ra quân vệ sinh môi trường, tập trung trước, trong và sau Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024. Và vào ngày 18/02/2024 (mùng 9 Tết Giáp Thìn) vừa qua, Ủy ban MTTQ thành phố phối hợp Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Hòa Phú đã tổ chức các hoạt động mở đầu cho chuỗi hoạt động “Lễ hội Nghĩa tình – Văn minh – Không rác” vào đúng dịp Lễ hội Cung nghinh Thánh giá Thiên Hậu Thánh Mẫu xuất du Thịnh hội tại Chùa Bà Thiên Hậu (thành phố mới Bình Dương)./.
MTTQ Tp. Thủ Dầu Một