Tp. TDM: Phường Phú Thọ tổ chức Hội nghị tổng kết công tác Thanh tra nhân dân nhiệm kỳ năm 2021 - 2023
Sáng ngày 25/01/2024, Ban Thanh tra nhân dân phường Phú Thọ đã tổ chức Hội nghị tổng kết công tác Thanh tra nhân dân nhiệm kỳ năm 2021 - 2023 nhằm đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ trong nhiệm kỳ qua và đề ra phương hướng hoạt động cho nhiệm kỳ 2023 – 2026; bầu mới Ban Thanh tra nhân dân phường Phú Thọ nhiệm kỳ 2023 – 2026.
Tham dự hội nghị có: Ông Nguyễn Hữu Hùng – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường; Ông Nguyễn Đình Chương – Đảng ủy viên, Chủ tịch UBMTTQVN phường; cùng các ông, bà Trưởng ban Công tác Mặt trận khu phố, các thành viên Ban Thanh tra nhân dân phường.
![](/Media/admin/images/TDM202467.jpg)
Trong nhiệm kỳ qua, Ban TTND phường đã bám sát sự chỉ đạo của Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố, Đảng ủy, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường tập trung đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, xây dựng Quy chế làm việc và phân công cụ thể nhiệm vụ cho từng thành viên; chủ động xây dựng kế hoạch công tác của cả nhiệm kỳ; phối hợp chặt chẽ với các đoàn thể chính trị – xã hội thực hiện có hiệu quả các nhiệm vụ theo kế hoạch đề ra; trong đó, nổi bật một số kết quả như: giám sát việc thực hiện chủ trương, chính sách pháp luật, Nghị quyết của HĐND, Quyết định, kế hoạch của UBND phường; việc đóng góp tiền, vật lực của dân để thi công các tuyến đường giao thông, các nguồn quỹ đóng góp của dân; giám sát việc bình xét hộ nghèo; giám sát công tác trực tiếp dân; công tác bầu cử Trưởng khu phố nhiệm kỳ 2023 – 2026. Đồng thời, tổ chức giám sát các công trình xây dựng trên địa bàn phường. Hoạt động của Ban TTND của phường đã từng bước phát huy và nâng cao về vai trò, nhiệm vụ giúp hệ thống chính quyền phường thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước trên các lĩnh vực, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân.
Phát biểu tại hội nghị ông Nguyễn Hữu Hùng – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường, đã ghi nhận những kết quả hoạt động của Ban TTND trong nhiệm kỳ vừa qua, đồng thời chỉ đạo định hướng hoạt động cho Ban TTND phường trong thời gian tới, cần nâng cao vai trò, trách nhiệm giám sát của các thành viên, tăng cường công tác giám sát đảm bảo thực hiện theo đúng các quy định của Pháp luật.
Tại hội nghị 100% các thành viên đã nhất trí bầu bà Huỳnh Hoa Ái Phương – Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam phường là Trưởng Ban TTND và bà Bồ Thị Ngọc Linh – Bí thư Đoàn TNCS HCM phường là Phó Ban TTND phường Phú Thọ nhiệm kỳ 2023 – 2026.
MTTQ phường Phú Thọ