Tp. TDM: Phường Phú Hòa ra mắt “Tổ tự quản Bảo vệ môi trường trong đồng bào công giáo nhà thờ Vinh Sơn” khu phố 6
Sáng ngày 08/10/2023, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Phú Hòa đã tổ chức Lễ ra mắt “Tổ tự quản Bảo vệ môi trường, ứng phó biến đổi khí hậu trong đồng bào công giáo nhà thờ Vinh Sơn” khu phố 6, phường Phú Hòa.
Đến dự có: Ông Trần Đông Thành – PCT UBMTTQVN thành phố Thủ Dầu Một, Ông Phan Công Khanh – Thành ủy viên, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND, Bà Trịnh Thị Ngọc Bích – Phó Bí thư thường trực, Trưởng khối vận, Ông Trần Lâm Khương – Phó chủ tịch UBND phường, Ông Nguyễn Văn Lưu – Chủ tịch UBMTTQVN phường. Ông Trần Thanh Tuấn – Phó Chủ tịch UBMTTQVN phường, Đại diện giáo Xứ Vinh Sơn - Ông Trần Công Cảnh – Linh mục nhà thờ Vinh Sơn, Ông Đặng Minh Khâm – Chủ tịch HĐGX nhà thờ Vinh Sơn. Cùng với các ông bà đại diện các ngành, đoàn thể phường, cấp ủy chi bộ, Ban Điều hành, Ban Công tác Mặt trận, Đặt biệt có 11 thành viên Ban chủ nhiệm, 53 thành viên “Tổ tự quản bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu trong đồng bào công giáo nhà thờ Vinh Sơn” khu phố 6 phường Phú Hòa.
![](/Media/admin/images/TDM41.jpg)
Tại buổi lễ ra mắt, Đại diện Ban Thường trực UBMTTQVN phường Phú Hòa đã thông qua Quyết định thành lập “Tổ tự quản bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu trong đồng bào công giáo nhà thờ Vinh Sơn” khu phố 6 phường Phú Hòa. Đại diện Ban Chủ nhiệm Ông Đặng Minh Khâm – Chủ tịch HĐGX của Tổ Tự quản Bảo vệ môi trường thông qua quy chế hoạt động.
Với mục tiêu xây dựng và nhân rộng mô hình “Tổ tự quản bảo vệ môi trường” thực hiện có hiệu quả đưa phường Phú Hòa nói riêng, thành phố Thủ Dầu Một nói chung trở thành đô thị có môi trường văn minh – xanh - sạch - đẹp. Theo đó, UBMTTQVN phường kêu gọi sự tham gia của giáo dân và “Tổ tự quản bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu trong đồng bào công giáo nhà thờ Vinh Sơn” khu phố 6 cùng nhau chung tay xây dựng “Thành phố không rác”, xây dựng thành phố Thủ Dầu Một “xanh, sạch, đẹp, văn minh” bằng những việc làm, hành động ý nghĩa thiết thực. Thông qua hoạt động của Mô hình, Ban Chủ nhiệm tuyên truyền các chủ trương, đường lối chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước về trật tự xã hội, về công tác bảo vệ môi trường rộng rãi trong cộng đồng giáo dân và nhân dân trên địa bàn khu dân cư. Qua đó, nhằm hưởng ứng đề án Nâng cao chất lượng cuộc vận động “Xây dựng nếp sống văn hóa - văn minh đô thị” do Thành ủy Thủ Dầu Một phát động, góp phần giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường và phòng ngừa các sự cố môi trường, giữ cho môi trường sống luôn được xanh - sạch - đẹp.
Sau lễ ra mắt, gần 95 thành viên, Tổ tự quản bảo vệ môi trường tại khu dân cư và nhân dân đã tổ chức ra quân tổng vệ sinh môi trường trên các tuyến đường trên địa bàn khu phố 2, khu phố 5, khu phố 6 phường Phú Hòa.
MTTQ phường Phú Hòa