Tp. TDM: Phường Hòa Phú tổ chức ra mắt mô hình Tổ tự quản Bảo vệ môi trường trong cộng đồng tín hữu đạo Cao đài
Vừa qua, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Hoà Phú tổ chức ra mắt mô hình Tổ tự quản Bảo vệ môi trường, ứng phó biến đổi khí hậu trong cộng đồng tín hữu đạo Cao đài” tại khu phố 2, phường Hòa Phú.
Tham dự buổi ra mắt mô hình có ông Nguyễn Anh Tuấn - Chuyên viên Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố Thủ Dầu Một; Bà Nguyễn Thị Ngọc Thảo – PBT. TT Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường; Ông Trương Nhật Cường – Đảng ủy viên, PCT. UBND phường; Bà Nguyễn Hoàng Yến – Đảng ủy viên, Chủ tịch UBMTTQVN phường cùng các ngành, đoàn thể phường, Bí thư, Ban Điều hành, Ban Công tác Mặt trận các khu phố 2 và đại diện các tín hữu họ đạo Cao Đài phường Hòa Phú.
Tổ tự quản Bảo vệ môi trường có 30 thành viên tham gia, trong đó có 10 vị là thành viên trong Ban Chủ nhiệm. Các thành viên có nhiệm vụ cụ thể như: Tham gia tích cực các hoạt động vệ sinh môi trường khu phố do Ủy ban nhân dân, các tổ chức đoàn thể, khu dân cư phát động; Thực hiện đúng các quy định của pháp luật và quy ước của khu dân cư về bảo vệ môi trường; Tuyên truyền vận động cá nhân, hộ gia đình tín hữu phải thực hiện nghiêm túc quy định thu gom, xử lý rác thải, đổ rác đúng thời gian và địa điểm quy định của đơn vị thu gom rác. Không để vật đựng rác thải sinh hoạt của các hộ gia đình ra lòng đường, vỉa hè không đúng nơi quy định; Tuyên truyền vận động cá nhân, hộ gia đình tín hữu không thả rong vật nuôi, không để vật nuôi phóng uế, gây mất vệ sinh nơi công cộng, thường xuyên phòng ngừa dịch bệnh, nuôi nhốt động vật; Vận động cá nhân, hộ gia đình tín hữu không đổ nước thải, vứt xác súc vật, rác thải ra đường, nơi công cộng; đổ, bỏ rác vào thùng chứa rác công cộng hoặc đúng nơi quy định tập trung rác thải; không được đổ các loại vật liệu xây dựng, phế thải xây dựng tại các nơi công cộng, gây cản trở giao thông, ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng mỹ quan công cộng.
Phát biểu tại buổi ra mắt mô hình, bà Nguyễn Thị Ngọc Thảo – PBT. TT Đảng ủy, Chủ tịch HĐND phường ghi nhận và biểu dương những đóng góp của Họ Đạo Cao đài phường trong thời gian qua trong công tác an sinh xã hội, đảm bảo an ninh trật tự và vệ sinh môi trường trên địa bàn phường. Đồng thời, Bà cũng mong muốn trong thời gian tới, cộng đồng Tín hữu họ đạo tiếp tục phát huy vai trò của mình hơn nữa trong việc tham gia các hoạt động bảo vệ môi trường, xây dựng mô hình “Khu phố không rác, phường không rác” thực hiện Đề án “Nâng cao chất lượng Cuộc vận động xây dựng NSVH - VMĐT” trên địa bàn phường.
Sau buổi ra mắt, các thành viên Tổ tự quản ra quân dọn dẹp vệ sinh khu vực xung quanh thánh thất và một số tuyến đường trên địa bàn khu phố 2. Hoạt động nói trên nhằm mục đích nâng cao ý thức tuân thủ, chấp hành pháp luật, hình thành thói quen góp phần bảo vệ môi trường, bảo vệ sức khỏe người dân và nâng cao chất lượng cuộc sống, xây dựng xã hội văn minh, tạo chuyển biến tích cực trong nhận thức và hành động bảo vệ môi trường, phát triển phường Hòa Phú theo hướng “Văn minh – Sạch – Đẹp”.
MTTQ phường Hòa Phú