Tp. TDM: Phường Hiệp Thành tổ chức Đại hội Đại biểu MTTQ Việt Nam phường lần thứ X, nhiệm kỳ 2024-2029
Sáng ngày 04/02/2024 Uỷ ban MTTQ Việt Nam phường Hiệp Thành tổ chức Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam phường Hiệp Thành, lần thứ X, nhiệm kỳ 2024-2029.
Đại hội có Ông Trần Đông Thành – Phó Chủ tịch UBMTTQVN Thành phố Thủ Dầu Một, Ông Lê Hoàng Minh – Bí thư Đảng ủy phường, bà Lê Thị Kim Cúc – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy, Chủ tịch HĐND, Trưởng Khối dân vận phường, ông Nguyễn Hoàng Khánh – Phó Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND phường cùng các Ông, Bà Ủy viên Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ. Tham dự Đại hội có sự hiện diện của các ngành, đoàn thể phường, đại diện Cấp ủy các chi bộ, Trưởng 8 khu phố, các các Ông, Bà Nguyên là Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBMTTQVN phường qua các thời kỳ, các các Ông, Bà Nguyên là Ủy viên Khóa IX, đại diện các tổ chức, cá nhân tiêu biểu và 87/87 đại biểu chính thức được triệu tập về dự Đại hội.
Đại hội đã tập trung nghiên cứu, thảo luận và quyết định các vấn đề quan trọng trong nhiệm kỳ như: Báo cáo chính trị kết quả thực hiện Nghị quyết nhiệm kỳ 2019-2024 và phương hướng, chương trình hành động nhiệm kỳ 2024-2029; Báo cáo kiểm điểm của Ủy ban và Ban thường trực Mặt trận Tổ quốc phường Khóa IX; Báo cáo tổng hợp các ý kiến đóng góp văn kiện Đại hội Mặt trận Tổ quốc phường, Thành phố nhiệm kỳ 2024-2029 và đóng góp sửa đổi, bổ sung Điều lệ Mặt trận Tổ quốc Việt Nam. Đại hội cũng đã nghe các đơn vị tham luận về các nội dung như việc vận động nhân dân thực hiện “Nếp sống văn hóa – văn minh đô thị”; kết quả hoạt động của Tổ tự quản bảo vệ môi trường, các giải pháp nâng cao chất lượng tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc,...
Phát biểu chỉ đạo Đại hội, Ông Trần Đông Thành - Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam Thành phố và bà Lê Thị Kim Cúc – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy, Chủ tịch HĐND, Trưởng Khối dân vận phường đã có bài phát biểu rất quan trọng, thể hiện đường lối chỉ đạo đúng đắn và sáng tạo của Đảng về khối Đại đoàn kết toàn dân tộc và tiếp tục phát huy vai trò nhiệm vụ của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Lãnh đạo thành phố và phường đã đánh giá cao kết quả phối hợp thống nhất hành động trên các lĩnh vực của hệ thống Mặt trận phường trong thời gian qua, đồng thời chỉ ra nhiệm vụ cụ thể cho hoạt động của Ủy ban MTTQ Việt Nam phường khóa X, nhiệm kỳ 2024 – 2029.
Nhiệm vụ đặt ra cho công tác Mặt trận nhiệm kỳ 2024 – 2029 trên địa bàn phường trong nhiệm kỳ mới với những thuận lợi và thách thức đan xen, nhiệm vụ tập hợp Khối đại đoàn kết toàn dân tộc trong tình hình mới là hết sức quan trọng, thay đổi cách tiếp cận hướng tới người dân dưới sự lãnh đạo của Đảng bộ phường. Thay mặt Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Khóa mới, Bà Huỳnh Cẩm Tú - Đảng ủy viên – Chủ tịch UBMTTQVN phường Khóa X đã phát biểu nhận nhiệm vụ, quyết tâm thực hiện tốt Nghị quyết Đại hội, tăng cường hơn nữa khối Đại đoàn kết toàn dân tộc.
![](/Media/admin/images/TDM202476.JPG)
Đại hội MTTQ Việt Nam phường Hiệp Thành lần thứ X, góp phần mở rộng, củng cố khối đại đoàn kết toàn dân trên địa bàn, đóng góp tích cực trong việc thực hiện nhiệm vụ kinh tế, chính trị, văn hóa, xã hội và an ninh quốc phòng của địa phương. Thay mặt cho Ban thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Hiệp Thành nhiệm kỳ 2024 -2029 cảm ơn và tiếp thu, ghi nhận những ý kiến đóng góp quý báo của lãnh đạo Mặt trận thành phố và phường tại đại hội, góp phần giúp cho Mặt trận phường hoàn thành tốt nhiệm vụ trong nhiệm kỳ mới.Với chủ đề “Đoàn kết - Dân chủ - Đổi mới – Phát triển”. Bên cạnh đó, Đại hội đã nghe Đoàn Chủ tịch trình bày Đề án nhân sự Ủy viên Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Hiệp Thành khóa X, nhiệm kỳ 2024-2029, và dự kiến giới thiệu Đoàn Đại biểu dự Đại hội cấp trên theo chỉ tiêu được phân bổ. Kết quả Đại hội đã tiến hành hiệp thường dân chủ bầu 39 vị (khuyết 01 vị) tham gia Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Hiệp Thành khóa X, nhiệm kỳ 2024-2029 và bầu Đoàn đại biểu dự Đại hội cấp trên gồm 10 vị (trong đó có 01 đại biểu đương nhiên, 09 đại biểu chính thức và 01 đại biểu dự khuyết).
Tại Hội nghị lần thứ nhất Uỷ ban MTTQ Việt Nam phường khóa X hiệp thương cử 03 vị tham gia Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam phường (khuyết 01 vị). Bà Huỳnh Cẩm Tú giữ chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam phường khóa X, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Tại Đại hội đã khen thưởng cho 5 tập thể và 10 cá nhân có thành tích xuất sắc trong nhiệm kỳ qua.
MTTQ phường Hiệp Thành