Tp. Dĩ An: Tổ chức họp mặt kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Mặt trận dân tộc thống nhất Việt Nam (18/11/1930-18/11/2023)
Sáng ngày 17/11, Ủy ban MTTQVN thành phố Dĩ An tổ chức họp mặt kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Mặt trận dân tộc thống nhất Việt Nam (18/11/1930-18/11/2023) và tổng kết công tác MTTQVN thành phố năm 2023. Ông Hồ Quang Điệp-Ủy viên Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Dĩ An; bà Ngô Ngọc Điêp-Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố đã đến dự và chúc mừng.
Trong không khí vui tươi, phấn khởi, các đại biểu đã ôn lại truyền thống MTTQVN qua 93 năm hình thành và phát triển. Tiếp nối truyền thống vẻ vang của MTTQVN, MTTQ thành phố Dĩ An đã thực hiện tốt nhiệm vụ tuyên truyền, vận động, tập hợp đoàn kết toàn dân tham gia các phong trào thi đua yêu nước tại địa phương, xây dựng và bảo vệ đất nước. Trong năm 2023, Ủy ban MTTQVN thành phố tập trung triển khai, thực hiện hoàn thành 5 nhiệm vụ trọng tâm. Trong đó, nổi bật đã vận động các tầng lớp Nhân dân tham gia cuộc vận động xây dựng đô thị văn minh, được cụ thể qua các mô hình tự quản "Bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu", "Mặt trận tham gia phòng chống ma túy", "Mặt trận tham gia phòng chống tội phạm". Mới đây, MTTQVN thành phố phát động hội thi "Tuyến phố đẹp, văn minh" ghi nhận sự tham gia tích cực của MTTQVN 7 phường với 7 tuyến đường đã được đăng ký tham gia.
Quỹ VNN thành phố và các phường trong năm đã vận động hơn 1 tỷ 200 triệu đồng. Từ nguồn quỹ VNN, thành phố đã chi hỗ trợ hộ nghèo, cận nghèo; hỗ trợ đột xuất cho những hoàn cảnh khó khăn; hỗ trợ trẻ em nghèo đến trường; xây dựng 2 căn nhà ĐĐK, tổng kinh phí 820 triệu đồng. Thành phố đã trích 400 triệu từ Quỹ VNN thành phố về Quỹ VNN tỉnh để ủng hộ xây dựng 8 căn nhà ĐĐK tại tỉnh Điện Biên. Ủy ban MTTQVN thành phố đã thực hiện tốt công tác bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân; tham gia giám sát, phản biện xã hội; tham gia xây dựng Đảng và chính quyền trong sạch vững mạnh...Năm 2023, Ban TTND đã tham gia hoà giải 112 vụ, tỷ lệ hòa giải thành đạt 90,2%; Ban GSĐTCĐ giám sát 15 công trình...
Tại hội nghị, đại diện Thường trực UBMTTQVN các phường đã tham luận chia sẽ kinh nghiệm trong công tác đảm bảo an sinh xã hội, việc triển khai các mô hình tự quản ở KDC, việc xây dựng các mô hình xây dựng nếp sống văn minh đô thị...
![](/Media/admin/images/DSC03243843(1).jpg)
Phát biểu chúc mừng nhân kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Mặt trận dân tộc thống nhất Việt Nam 18/11, bà Ngô Ngọc Điệp – Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố cũng nhấn mạnh đến vai trò, vị trí quan trọng của MTTQ các cấp từ thành phố đến cơ sở trong công tác tuyên truyền, vận động, đoàn kết tập hợp các tầng lớp Nhân dân tham gia xây dựng và phát triển địa phương. Đồng thời lưu ý MTTQVN thành phố, các phường tiếp tục đổi mới phương thức hoạt động, hướng về cơ sở để xây dựng các phong trào, các mô hình gần gũi thiết thực với đời sống người dân và đáp ứng với yêu cầu phát triển của địa phương; thực hiện tốt công tác phối hợp giữa MTTQ với HĐND, UBND trong triển khai các chương trình hành động, các đề án, kế hoạch, thực hiện tốt công tác giám sát-phản biện xã hội; rà soát, nhân rộng những mô hình hiệu quả, thiết thực tạo sự lan tỏa sâu rộng trong đời sống Nhân dân. MTTQVN thành phố quan tâm củng cố tổ chức bộ máy, nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ góp phần nâng chất và lượng hoạt động của công tác Mặt trận trên các lĩnh vực.
Dịp này, Ủy ban MTTQVN thành phố tặng hoa và quà tri ân 11 đồng chí – nguyên là lãnh đạo Ủy ban MTTVN thành phố qua các thời kỳ; trao thư cảm ơn tri ân 11 đơn vị đồng hành cùng Ủy ban MTTQVN thành phố trong công tác an sinh xã hội năm 2023; trao tặng Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp ĐĐK toàn dân tộc” cho 8 cá nhân.
Đồng thời, Ủy ban MTTQVN thành phố cũng trao 27 giải thưởng cho các tập thể, cá nhân đạt giải trong Hội thao và Hội thi ẩm thực chào mừng Kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Mặt trận dân tộc thống nhất Việt Nam, chào mừng Đại hội Đại biểu MTTQVN các cấp nhiệm kỳ 2024-2029.
MTTQ thành phố Dĩ An