Sớm đưa Nghị quyết Hội nghị lần thứ tám Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII vào đời sống
Tiếp tục chương trình Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt Nghị quyết Hội nghị lần thứ tám Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII (Nghị quyết), sáng 5/12, Tỉnh ủy Bình Dương tổ chức thảo luận dự thảo các kế hoạch của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về triển khai thực hiện Nghị quyết. Ông Nguyễn Hoàng Thao - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, ông Võ Văn Minh - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
Tại hội nghị, ông Nguyễn Lộc Hà - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã trình bày các dự thảo Kế hoạch: Thực hiện Nghị quyết số 42-NQ/TW ngày 24/11/2023 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII về tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng chính sách xã hội, đáp ứng yêu cầu sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong giai đoạn mới; thực hiện Nghị quyết số 45-NQ/TW, ngày 24/11/2023 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII về tiếp tục xây dựng và phát huy vai trò của đội ngũ trí thức đáp ứng yêu cầu phát triển đất nước nhanh và bền vững trong giai đoạn mới trên địa bàn tỉnh Bình Dương.
![](/Media/admin/images/z4944112625630_c140f5e6feef85079a5cf007e8a2c80f_Key_05122023170618.jpg)
Bà Nguyễn Thị Mỹ Hằng - Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh trình bày dự thảo Kế hoạch thực hiện Nghị quyết số 43-NQ/TW ngày 24/11/2023 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII về tiếp tục phát huy truyền thống, sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc, xây dựng đất nước ta ngày càng phồn vinh, hạnh phúc. Chính ủy Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Nguyễn Đình Chuẩn trình bày dự thảo Kế hoạch thực hiện Nghị quyết Hội nghị lần thứ tám Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII về Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Hội nghị cũng đã triển khai Kế hoạch tổ chức nghiên cứu, học tập, quán triệt, tuyên truyền và triển khai thực hiện Nghị quyết Hội nghị lần thứ tám Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII. Trong đó đã đưa ra mục đích, yêu cầu, các nội dung, đối tượng, hình thức nghiên cứu, học tập, quán triệt tuyên truyền và quá trình tổ chức thực hiện.
![](/Media/admin/images/IMG_tchn7043.jpg)
Phát biểu kết luận tại hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Hoàng Thao đánh giá cao nội dung các ý kiến thảo luận, trao đổi và đóng góp vào 4 dự thảo, thực hiện Nghị quyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, khoá XIII của tỉnh. Đồng thời cho rằng các dự thảo này có tầm quan trọng thực hiện các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh và xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị, từ nay đến năm 2030 và những năm tiếp theo. Do đó yêu cầu các cấp ủy Đảng và từng đảng viên, phải tập trung quán triệt, nghiên cứu học tập một cách nghiêm túc và thực chất để các nội dung của Nghị quyết sớm đi vào cuộc sống. Các chi, Đảng bộ phải xây dựng chương trình, kế hoạch sát với Nghị quyết và tình hình ở từng cơ quan, đơn vị và có lộ trình cụ thể. UBND tỉnh và HĐND tỉnh phải sớm soạn thảo, ban hành thể chế, dành nguồn lực để thực hiện Nghị quyết. Đồng thời đổi mới nội dung, hình thức tuyên truyền thông qua báo cáo viên, các phương tiện truyền thông để đưa Nghị quyết thấm nhuần đến từng cán bộ, đảng viên và quần chúng nhân dân.
Yến Nhi