H. Phú Giáo: Tổ chức giám sát việc thực hiện các quy định pháp luật về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ
Chiều 26-10, tại xã Tân Long; Đoàn giám sát Ban pháp chế HĐND huyện Phú Giáo do ông Nguyễn Thanh Ngân, UVTV, Trưởng Ban dân vận Huyện ủy, Chủ tịch UBNDMTTQ Ban pháp chế HĐND huyện làm trưởng Đoàn vừa có buổi giám sát việc thực hiện các quy định pháp luật về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trên địa bàn của Công an 2 xã Tân Long và Phước Hòa, năm 2022 và 9 tháng đầu năm 2023.
Dự buổi giám sát có ông Nguyễn Anh Dũng, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND xã Tân Long; ông Nguyễn Văn Xuân, Chủ tịch UBND xã Phước Hòa; cùng lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ Việt Nam xã Tân Long.
Theo báo cáo của Công an 2 xã Tân Long và Phước Hòa; trong năm 2022 và 9 tháng đầu năm 2023 Công an đã tập trung triển khai, quán triệt các văn bản pháp Luật về đảm bảo trật tự an toàn giao thông đến các tầng lớp Nhân dân nhằm nâng cao nhận thức về pháp luật và ý thức chấp hành an toàn giao thông đường bộ. Từ đó đã góp phần làm giảm thiểu các vụ vi phạm pháp luật về an toàn giao thông.
![](/Media/admin/images/PhG31.jpg)
Cụ thể trên địa bàn xã Tân Long trong năm 2022 toàn xã xảy ra 253 vụ, với 253 người vi phạm pháp luật về an toàn giao thông. Đã xử lý 253 trường hợp vi phạm; trong đó cảnh cáo 7 trường hợp; xử phạt tiền 253 trường hợp, với số tiền hơn 184, triệu đồng. Tạm giữ 60 xe mô tô, 105 giấy phép lái xe và 128 giấy chứng nhận đăng ký xe và 12 giấy tờ khác. Có 7 trường hợp dưới 16 tuổi vi phạm; 13 trường hợp từ 16 đến 18 tuổi và 234 trường hợp từ trên 18 tuổi. Trong 9 tháng đầu năm xảy ra 20 vụ, với 20 người vi phạm. Đã xử phạt 20 trường hợp; trong đó cảnh cáo 1 trường hợp; phạt tiền 20 trường hợp, với số tiền hơn 16,2 triệu đồng; tạm giữ 6 xe mô tô; 6 giấy phép lái xe và 8 giấy tờ khác. Có 7 trường hợp dưới 16 tuổi vi phạm; 1 trường hợp từ 16 đến 18 tuổi vi phạm; 18 trường hợp từ trên 18 tuổi vi phạm. Không có trường thuộc thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch UBND cấp xã và cấp huyện. Các hành vi vi phạm pháp luật chủ yếu không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông, điều khiển phương tiện khi chưa đủ điều kiện, không giấy phép lái xe.
Đối với xã Phước Hòa; trong năm 2022 lực lượng công an đã phối hợp tổ chức được 146 cuộc tuần tra đảm bảo trật tự an toàn giao thông. Phát hiện 119 vụ vi phạm các quy định về trật tự an toàn giao thông, với sự tham gia của 1.022 lượt cán bộ, chiến sĩ. Đã phát hiện và xử lý 119 vụ vi phạm, với số tiền 107,5 triệu đồng; tạm giữ 55 giấy chứng nhận đăng ký xe, 64 giấy phép lái xe. 9 tháng đầu năm 2023 đã phối hợp tổ chức được 139 cuộc tuần tra đảm bảo trật tự an toàn giao thông, với sự tham gia của 983 lượt cán bộ, chiến sĩ. Đã phát hiện và xử lý 46 trường hợp vi phạm; trong đó phạt cảnh cáo 2 trường hợp; phạt hành chính với tổng số tiền hơn 58,4 triệu đồng; tạm giữ 21 giấy chứng nhận đăng ký xe, 25 giấy phép lái xe. Hầu hết các vụ vi phạm về trật tự an toàn giao thông trên địa.
Phát biểu kết luận gíam sát; ông Nguyễn Thanh Ngân, UVBTV, Trưởng Ban dân vận, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện, Trưởng ban pháp chế HĐND huyện ghi nhận những kết quả trong việc triển khai thực hiện các quy định của pháp luật về xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực giao thông đường bộ của công an 20 xã Tân Long và Phước Hòa. Qua đó đã góp phần giúp kéo giảm các vụ việc vi phạm trật tự an toàn giao thông trên địa bàn thời gian qua. Ghi nhận những kiến nghị, khó khăn trong quá trình triển khai việc xử lý các vi phạm pháp luật của công an 2 địa phương.
MTTQ huyện Phú Giáo