H. Dầu Tiếng: Xã Thanh An tổ chức thành công Đại hội Đại biểu MTTQ Việt Nam xã lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029
Trong 2 ngày, 30-31/01/2024, Đại hội Đại biểu MTTQ Việt Nam xã Thanh An lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029 đã diễn ra thành công tốt đẹp. Đây là đơn vị được Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Dầu Tiếng chọn làm Đại hội điểm.
Tham dự Đại hội có bà Nguyễn Thị Ánh Tuyết - Ủy viên Thường vụ - Trưởng Ban Dân vận Huyện ủy; Ông Trà Văn Dân, Ủy viên Thường vụ - Chủ nhiệm UBKT Huyện ủy; ông Hoàng Văn Tấn, HUV – Chánh Văn phòng Huyện ủy; Ông Trần Nguyễn Văn Bình, HUV - Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện; Bà Lê Thị Lam Tuyền - Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện; bà Lê Thị Thanh Huệ - Phó chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện cùng các vị trong Ban Thường trực; Đại diện lãnh đạo địa phương có: bà Lê Thị Kim Sang, HUV - Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch HĐND xã; Ông Nguyễn Văn Liêm, Phó Bí thư TT Đảng ủy -Trưởng khối vận xã; Ông Đặng Minh Hải – Phó Bí thư Đảng - Chủ tịch UBND xã cùng các ông, bà trong Ban chấp hành Đảng bộ xã, Đại diện Ban Thường trực 11 xã, thị trấn trên địa bàn huyện Dầu Tiếng; các đồng chí nguyên lãnh đạo lão thành về hưu, nguyên lãnh đạo Đảng ủy xã, đại diện các ngành, đoàn thể xã, Chi bộ, Ban lãnh đạo 8/8 ấp cùng 80 đại biểu chính thức về dự Đại hội.
![](/Media/admin/images/DT202440.jpg)
Trong nhiệm kỳ qua, dưới sự lãnh đạo của các cấp ủy đảng, hệ thống mặt trận trên địa bàn xã Thanh An đã từng bước đổi mới nội dung và phương thức hoạt động. Phát huy vai trò trong việc góp phần củng cố mối quan hệ mật thiết giữa Đảng với nhân dân để phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc, tạo thành sức mạnh tổng hợp, góp phần hoàn thành thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, giảm nghèo bền vững, xây dựng nông thôn mới trên địa bàn. Đưa Nghị quyết của Đảng, pháp luật của Nhà nước đi vào cuộc sống. Thể hiện vai trò là cầu nối giữa Đảng, Nhà nước với nhân dân. Ban Thường trực Ủy Ban MTTQ Việt Nam xã Thanh An và các thành viên phối hợp chi bộ, Ban lãnh đạo ấp, Ban công tác Mặt trận ấp, tổ nhân dân tự quản thường xuyên tuyên truyền và vận động nhân dân thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” gắn với triển khai thực hiện các nội dung của Đề án “Công tác Dân vận tham gia xây dựng nếp sống văn hóa - văn minh” trên địa bàn xã giai đoạn 2021 - 2025. Đã tổ chức tuyên truyền được 58 cuộc, có hơn 6.000 lượt người tham gia. Kết quả vận động nhân dân đóng góp hình thức nhà nước và nhân dân cùng làm được 31 tuyến đường giao thông nông thôn tổng chiều dài 7.726,5m, tổng kinh phí trên 10,2 tỉ đồng. Trong đó Ban lãnh đạo ấp vận động nhân dân đóng góp nâng cấp hoàn thành 16 công trình, chiều dài 3.171m, kinh phí 1.470.600.000đ. Phối hợp chi bộ, Ban lãnh đạo ấp thành viên Mặt trận các ấp vận động nhân dân đóng góp tiền làm đèn chiếu sáng được 136 bộ bóng đèn, tổng chiều dài 4.560m với tổng số tiền 191.600.000 đồng. Tổ chức trồng hoa, cây xanh 02 bên đường giao thông nông thôn, ngõ xóm ở các ấp tạo cảnh quan “Xanh, sạch đẹp”, tổng chiều dài 14,8 km, kinh phí: 123.120.000đ. Tổ chức triển khai vận động Quỹ “Vì người nghèo” được 548.456.000đ. Ban vận động Quỹ “Vì người nghèo” xã xây dựng 06 căn nhà Đại đoàn kết và sửa chữa 02 căn nhà đại đoàn kết cho đối tượng thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở, tổng kinh phí xây dựng 620.000.000 đồng. Công tác bầu cử đại biểu Quốc hội, HĐND các cấp, Mặt trận Tổ quốc xã đã thực hiện tốt quy trình hiệp thương. Phối hợp Thường trực HĐND – UBND tổ chức tốt các buổi tiếp xúc cử tri trước và sau các kỳ họp của Quốc hội và HĐND các cấp, tổng hợp ý kiến, kiến nghị của cử tri gửi đến các cơ quan để trả lời cho cử tri. Hoạt động giám sát, phản biện xã hội được triển khai thực hiện với quy trình ngày càng chặt chẽ, hiệu quả hơn. Công tác đối ngoại Nhân dân được quan tâm thực hiện có hiệu quả…
Đại hội cũng nghiêm túc kiểm điểm và thẳng thắn chỉ ra những tồn tại, hạn chế trong tổ chức, hoạt động của Ủy ban MTTQ Việt Nam xã nhiệm kỳ 2019 - 2024, đồng thời đề ra phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ và chương trình phối hợp thống nhất hành động của nhiệm kỳ 2024 - 2029 với 7 chỉ tiêu cụ thể và 6 chương trình hành động.
Với chủ đề “Đoàn kết - Dân chủ - đồng thuận - Phát triển”, Đại hội đã hiệp thương cử 34 vị tham gia Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Thanh An khóa VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Tại Hội nghị lần thứ nhất đã bầu Ban Thường trực 03 vị, Đại hội đã hiệp thương cử 10 vị đại biểu chính thức và 02 đại biểu dự khuyết tham dự Đại hội MTTQ Việt Nam huyện Dầu Tiếng lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2029.
MTTQ xã Thanh An