H. Dầu Tiếng: Xã Minh Hòa thăm và trao tặng quà cho đồng bào Chăm tại thánh đường Hồi giáo Muttaquin ấp Hòa Lộc
Sáng ngày 16/10/2023, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Minh Hòa có buổi thăm và làm việc tại thánh đường Hồi giáo Muttaquin ấp Hòa Lộc, xã Minh Hòa. Tham dự đoàn có bà Ngô Thị Mỹ Châu – CT Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Minh Hòa; ông Mách A Minh – Giáo cả thánh đường Hồi giáo, ông Sa Lim – người có uy tín trong cộng đồng Hồi giáo và thành viên Ban quản trị Thánh đường.
Tại buổi gặp gỡ thân tình, bà Ngô Thị Mỹ Châu trong những năm qua, có thể khẳng định các tín đồ người Chăm trên địa bàn xã đã thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng và nhà nước, cùng với chính quyền, Mặt trận Tổ quốc xã xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, cùng chung tay chăm lo cho người có công, giúp đỡ người có hoàn cảnh khó khăn, sống tốt đời-đẹp đạo… Hoạt động của các những người có uy tín tiếp tục có những đóng góp tích cực vào công tác an sinh xã hội, từ thiện nhân đạo, Phong trào treo cờ Tổ quốc tại khu vực người Chăm đã được tuyên truyền rộng rãi, được tín đồ đón nhận và hưởng ứng tích cực.
![](/Media/admin/images/DT20.jpg)
Đồng thời, các đồng chí trong đoàn cũng chia sẻ thêm thời gian tới mông muốn đồng bào Chăm tích cực hưởng ứng và tham gia các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động do Mặt trận phát động như: “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”, ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo”, phong trào treo cờ Tổ quốc tại các cơ sở tôn giáo. Tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho đồng bào Chăm biết cách làm giàu, vươn lên thoát nghèo, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần. Kinh tế phát triển, đồng bào Chăm có điều kiện đóng góp xây dựng kết cấu hạ tầng nông thôn và nhiều công trình công cộng khác ở địa phương. Tích cực hưởng ứng và đóng góp nguồn lực quan trọng, đồng hành cùng các cấp chính quyền trong công tác an sinh xã hội, giáo dục, y tế, từ thiện nhân đạo.
Tại buổi gặp mặt, ông Mách A Min – Giáo cả thánh đường Hồi giáo cũng chia sẻ những thuận lợi và khó khăn của đồng bào Chăm trong thời gian qua, đồng thời tiếp tục vận động người Chăm thực hiện tốt quy định của nhà nước.
Thời gian tới, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã tiếp tục quan tâm gặp gỡ, lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của các tổ chức, cá nhân tôn giáo trên địa bàn xã; xem xét, giải quyết hoặc tham mưu cấp có thẩm quyền giải quyết các nhu cầu, kiến nghị hợp pháp, chính đáng của tổ chức, cá nhân tôn giáo theo đúng với quy định của pháp luật; tích cực phòng ngừa, phát hiện, ngăn chặn và kiên quyết tham mưu, xử lý những biểu hiện tiêu cực, những hành vi lợi dụng tín ngưỡng, tôn giáo để vi phạm pháp luật; trái với thuần phong, mỹ tục, văn hóa của dân tộc; gây chia rẽ khối đại đoàn kết toàn dân tộc; tiếp thu, tổng hợp các ý kiến của đại biểu tham dự Hội nghị để xem xét, giải quyết theo quy định của pháp luật, đáp ứng nhu cầu, tín ngưỡng, tôn giáo của tín đồ các tôn giáo. Đồng thời, tạo điều kiện thuận lợi để cộng đồng người Chăm phát huy tốt hơn vai trò của mình trong quá trình gắn bó, đồng hành cùng xã nhà chung tay xây dựng và phát triển xã Minh Hòa nói riêng và huyện Dầu Tiếng nói chung ngày càng phát triển và giàu đẹp.
Trong dịp này, MTTQ xã vận động mạnh thường quân tặng 20 phần quà cho đồng bào Chăm khó khăn tổng trị giá 6 triệu đồng.
MTTQ xã Minh Hòa