H. Dầu Tiếng: Xã Định An tổ chức cho đại biểu HĐND tỉnh, huyện tiếp xúc cử tri trước kỳ họp cuối năm 2023
Chiều 09/11/2023, Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã phối hợp cùng với HĐND xã Định An tổ chức Hội nghị tiếp xúc cử tri trước kỳ họp thường lệ cuối năm HĐND tỉnh, huyện, nhiệm kỳ 2021 - 2026. Tại Hội nghị, ông Đậu Đức Cường - Đại biểu HĐND tỉnh, Phó trưởng Ban pháp chế HĐND tỉnh đã thông tin đến cử tri xã Định An kết quả kỳ họp thường lệ giữa năm và tình hình kinh tế - xã hội của huyện, của tỉnh đến tháng 9 năm 2023.
Các cử tri xã Định An bày tỏ sự hài lòng với những kết quả kinh tế - xã hội huyện, tỉnh đạt được trong thời gian vừa qua. Có mặt 140 cử tri có 8 cử tri phát biểu với 8 ý kiến. Trong đó có 01 cử tri xã Định An đã bày tỏ ý kiến liên quan đến việc lấn đất của công ty cao su Dầu Tiếng vì hiện nay người dân làm sổ đỏ phải ký giáp ranh với công ty nhưng công ty không chịu ký bắt người dân phải trừ ra chiếu dài đất 10 m để trả lại cho công ty thì công ty mới đồng ý ký, vì người dân đã trồng cây lâu năm nay mấy chục năm nay giờ công ty trả lời là lấn đất của công ty. Có 01 cử tri xã Định An đã bày tỏ ý kiến liên quan đến việc mua thổ cư tách sổ cho con xây nhà vì hiện nay trên đất của người dân không có hiển thị đường đi nên không mua thổ cư được để tách sổ cho con mua thổ cư xây nhà đến nay chưa được giải quyết nên chưa có sổ; có 05 cử tri cùng bày tỏ ý kiến về việc phụ cấp cho công an viên, y tế công đồng, xin ấp dưới 350 hộ dược 1 phó ấp, cán bộ không chuyên trách cấp xã xin dược đóng bảo hiểm xã hội Bắt buộc, Người Cao tuổi xin giảm độ tuổi hưởng chế độ của người cao tuổi từ 80 tuổi xuống 75 tuổi để được hưởng chế độ, có 1 ý kiến về việc khai thác cát trên đập Lòng hồ Dầu Tiếng thuộc khu vực ấp Đồng Sến…. Các cử tri xã Định An đề nghị chính quyền địa phương, đại biểu HĐND tỉnh, huyện xem xét, sớm giải quyết cho nhân dân. Với những vấn đề thuộc thẩm quyền, đại biểu HĐND tỉnh ông Đậu Đức Cường đã có phần trả lời, giải trình và ghi nhận tại Hội nghị.
Đại diện đại biểu HĐND tỉnh - Ông Đậu Đức Cường đã thông tin đến cử tri xã Định An về việc chế độ HĐND tỉnh căn cứ vào luật của cấp trên ban hành không thể điều chỉnh theo ý của tỉnh được. Sở y tế đã đề nghị xin kinh phí cho cho nhân viên y tế xã và ấp đang chờ trả lời. Mong rằng trong kỳ họp HĐND tỉnh sẽ thông qua các văn bản trên để người dân được hưởng chế độ theo quy định.
MTTQ xã Định An