H. Bàu Bàng: Xã Trừ Văn Thố tổ chức bàn giao nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo tại Ấp 2
Sáng ngày 16/11/2023, Ban vận động Quỹ “Vì người nghèo” xã đã tổ chức Lễ khánh thành, bàn giao trao tặng nhà Đại đoàn kết cho gia đình bà Trần Thị Dung, là đối tượng thuộc hộ nghèo, nhà ở hư hỏng, xuống cấp, ở ấp 2, xã Trừ Văn Thố, huyện Bàu Bàng.
Tham dự, có ông Phạm Văn Thắng - Phó chủ tịch UBMTTQ huyện; bà Nguyễn Thị Ngọc Hiền - Phó giám đốc công ty xăng dầu Sông Bé TNHH Một thành viên, bà Bạch Thị Thu Hương – Phó trưởng Phòng Lao động - TB&XH huyện; ông Phạm Xuân Thành – Chủ tịch Hội CCB huyện; ông Nguyễn Thanh Bình – PCT Hội nông dân huyện cùng lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ xã Trừ Văn Thố và các đồng chí là lãnh đạo các ngành, Hội, đoàn thể của địa phương.
Được biết hoàn cảnh chị Dung đặc biệt khó khăn, chồng mất sớm do bệnh ung thư, một mình chị nuôi 2 con đang trong tuổi học sinh, bản thân chị đang mang trong người mầm móng bệnh ung thư đang trong giai đoạn điều trị, ngôi nhà của chị trước đây chấp vá tạm bợ. Nhận thấy đây là hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, Ban thường trực UBMTTQ xã đã đề xuất thường trực Ban vận động Quỹ vì người nghèo huyện Bàu Bàng hỗ trợ xây dựng cho chị một căn nhà Đại đoàn kết. Ngôi nhà của chị Trần Thị Dung bắt đầu xây dựng từ ngày 15/9/2023 với diện tích 80 m2, kinh phí đầu tư xây dựng là 200 triệu đồng, trong đó nguồn ủng hộ “quỹ vì người nghèo” huyện do công ty xăng dầu Sông Bé TNHH Một thành viên hỗ trợ 80 triệu, gia đình đóng góp 120 triệu đồng.
Qua 2 tháng khởi công xây dựng, căn nhà mơ ước của chị Dung đã hoàn thành, đó là nhờ vào sự quan tâm của cấp ủy Đảng, chính quyền, MTTQ và đặc biệt là tấm lòng hảo tâm của mạnh thường quân với các hộ nghèo trên địa bàn xã, giúp cho gia đình có chỗ ở ổn định, yên tâm lao động, sản xuất, phát triển kinh tế, vươn lên thoát nghèo.
Cũng trong buổi bàn giao, Lãnh đạo huyện và nhà tài trợ đã tặng 2 phần quà, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Trừ Văn Thố, Chi bộ, Ban lãnh đạo ấp 2 cũng đã trao tặng hộ bà Trần Thị Dung phần quà trị giá 3.500.000 đồng. Đây là hoạt động có ý nghĩa nhằm thiết thực chào mừng Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã Trừ Văn Thố lần thứ XI nhiệm kỳ 2024 - 2029 tiến tới Đại hội MTTQ các cấp nhiệm kỳ 2024 - 2029; kỷ niệm 93 năm Ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930 - 18/11/2023.
MTTQ xã Trừ Văn Thố