H. Bàu Bàng: Xã Long Nguyên tổ chức Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc năm 2023 tại các khu dân cư
Trong không khí kỷ niệm 93 năm ngày Truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930 – 18/11/2023), các khu dân cư trên địa bàn xã Long Nguyên long trọng tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc. Đây là Ngày hội mang nhiều ý nghĩa thiết thực và sâu sắc; là dịp để người dân ở các KDC, ấp thắt chặt hơn nữa tình đoàn kết, đồng tâm hiệp lực xây dựng đời sống văn hóa, đô thị văn minh.
Hàng năm, cứ đến tháng 11, người dân các khu ấp trên địa bàn xã Long Nguyên lại họp mặt cùng với lãnh đạo chính quyền địa phương, để chia sẻ tình thân ái, những thành tựu đạt được trên tất cả các lĩnh vực kinh tế, văn hóa-xã hội, quốc phòng-an ninh, nhất là công tác vận động tập hợp quần chúng vào các tổ chức đoàn thể của địa phương.... Đồng thời, đây cũng là dịp để các đồng chí lãnh đạo Đảng, chính quyền, Mặt trận Tổ quốc các cấp được trực tiếp gặp gỡ, lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của nhân dân, cùng sinh hoạt với nhân dân, qua đó thắt chặt mối quan hệ với nhân dân; tăng cường xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc.
Chiều ngày 09/11/2023, Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc đã được tổ chức làm điểm của huyện tại văn phòng ấp Bến Sắn, xã Long Nguyên với hơn 180 người dân trên địa bàn tham dự. Đến tham dự ngày hội điểm còn có các đồng chí lãnh đạo Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Bàu Bàng, Liên đoàn lao động huyện, các đồng chính là lãnh đạo Đảng ủy – HĐND – UBND – UBMTTQVN, các ban ngành đoàn thể xã Long Nguyên và các đồng chí Bí thư chi bộ, Trưởng ấp, Trưởng ban công tác MT 12 ấp về dự.
Sau ngày hội điểm tại ấp Bến Sắn, vào các ngày 13,14,15,16/11/2023 các ấp còn lại trên địa bàn xã đồng loạt tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc với hơn 1100 lượt người tham dự.
Ngày hội được các ấp tổ chức trang trọng với các hoạt động văn hóa, văn nghệ không chỉ đem đến không khí đầm ấm, hòa thuận của tình làng, nghĩa xóm mà còn là nơi để nhân dân phát huy dân chủ, xây dựng và củng cố khối đại đoàn kết dân tộc ngay từ cơ sở, cộng đồng dân cư, tạo không khí vui tươi phấn khởi, được đông đảo nhân dân hưởng ứng. Tại ngày hội các ấp, các đại biểu tham dự và nhân dân các ấp đã cùng nhau ôn lại truyền thống vẻ vang qua 93 năm thành lập Mặt trận Dân tộc thống nhất Việt Nam và cùng khẳng định vai trò quan trọng của công tác Mặt trận trong tiến trình phát triển của lịch sử cách mạng Việt Nam; đánh giá kết quả việc thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” gắn với phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư” năm 2023; triển khai phương hướng nhiệm vụ, nâng cao chất lượng thực hiện các cuộc vận động, phong trào thi đua năm 2024.
Qua 1 năm thực hiện, các phong trào, hoạt động triển khai tại các ấp đã phát huy hiệu quả tích cực, thắt chặt tinh thần đoàn kết giữa chính quyền, các ban ngành đoàn thể với nhân dân; tình làng, nghĩa xóm giữa bà con nhân dân trong khu ấp ngày càng mật thiết; dân chủ ở cơ sở ngày càng được phát huy, góp phần tăng cường sự đồng thuận xã hội, giúp đời sống vật chất, tinh thần của người dân từng bước được nâng cao. Năm 2023, toàn xã có 3463/3534 hộ đạt gia đình văn hóa, đạt 97,99%. Tại Ngày hội có 69 hộ gia đình văn hóa tiêu biểu năm 2023 được biểu dương khen thưởng. Mạnh thường quân cũng tặng 100 phần quà cho các hộ gia đình khó khăn trên địa bàn xã.
![](/Media/admin/images/BB39.jpg)
Phát biểu tại ngày hội điểm của ấp Bến Sắn, ông Trần Tuấn Anh - HUV, CT Liên đoàn Lao động huyện đánh giá cao kết quả mà cán bộ và nhân dân khu ấp đã đạt được. Đồng thời ông Tuấn Anh nhấn mạnh trong thời gian tới chi bộ, chính quyền và nhân dân khu ấp cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền các chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước sâu rộng trong nhân dân; tuyên truyền và vận động nhân dân tham gia thực hiện các kế hoạch về phát triển kinh tế - xã hội tại địa phương. Chính quyền địa phương, cần chú trọng vận động nhân dân thực hiện nếp sống văn minh, bài trừ tệ nạn xã hội, phấn đấu giữ vững danh hiệu khu ấp văn hóa và nâng cao hơn nữa tỷ lệ gia đình văn hóa, gia đình tiêu biểu; tập trung đẩy mạnh phong trào Toàn dân tham gia bảo vệ an ninh Tổ quốc, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn. Ông Trần Tuấn Anh tin tưởng, với tinh thần đoàn kết, gắn bó của cán bộ và nhân dân xã Long Nguyên, thời gian tới tình hình kinh tế - xã hội của khu ấp sẽ ngày càng phát triển; khối đại đoàn kết toàn dân trong ấp sẽ tiếp tục được củng cố vững chắc.
MTTQ xã Long Nguyên