H. Bắc Tân Uyên: Xã Hiếu Liêm tổ chức hội nghị tổng kết công tác Ban Thanh tra nhân dân năm 2023
Ngày 21/11/2023, BTT nhân dân tổ chức hội nghị tổng kết công tác Ban Thanh tra nhân dân năm 2023 và đề ra phương hướng nhiệm vụ năm 2024. Tham dự có đồng chí Nguyễn Ánh Linh – UVTT UBMTTQ Việt Nam huyện; Đồng chí Nguyễn Phước Thiện – Phó Bí thư đảng ủy xã, đồng chí Mai Đức Quý – PBT Đảng uỷ, Chủ tịch UBND xã, đồng chí Nguyễn Văn Đạt – ĐUV, PCT HĐND xã, đồng chí Nguyễn Minh Tuấn – ĐUV, PCT UBND xã, đồng chí Trần Thị Diệu Hiền – ĐUV, Chủ tịch UBMTTQ VN xã, cùng các đồng chí trong BTT UBMTTQ VN xã, Đại diện các ngành, đoàn thể của xã, các thành viên UBMTTQ Việt Nam xã.
Tại hội nghị các đại biểu được nghe Báo cáo kết quả tình hình hoạt động Ban Thanh tra nhân dân năm 2023, phương hướng nhiệm vụ năm 2024. Trong năm dưới sự lãnh đạo trực tiếp của Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, trên cơ sở hướng dẫn của Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam Huyện, Ban Thanh tra nhân dân, Ban Giám sát đầu tư của cộng đồng xã đã thực hiện tốt nhiệm vụ, quyền hạn giám sát theo quy định. Hoạt động của Ban Thanh tra nhân dân, Ban Giám sát đầu tư của cộng đồng của xã đã từng bước được phát huy, nâng cao về vai trò, trách nhiệm, giúp chính quyền địa phương thực hiện tốt công tác kiểm tra, giám sát trên các lĩnh vực, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân.
![](/Media/admin/images/H%C3%8CNH%20%E1%BA%A2NH%20TIN%2023.jpg)
Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam xã đã tổ chức hội nghị bầu Trưởng, Phó và các thành viên Ban Thanh tra nhân dân xã, nhiệm kỳ 2023- 2025 và đi vào hoạt động theo Quy chế, Kế hoạch, Chương trình công tác của Ban Thanh tra nhân dân.
Trong năm Tổ chức giám sát việc tiếp nhận và giải quyết các chế độ cho các đối tượng gia đình chính sách, người có công cách mạng, các đối tượng bảo trợ xã hội, hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn, trẻ mồ côi trên địa bàn xã; nhân dịp tết Nguyên đán được sự quan tâm của các cấp lãnh đạo đã trao tặng 550 phần quà, với tổng số tiền 350.700.000 đồng, đồng thời xác định mức độ khuyết tật cho 10 đối tượng; gia hạn và tăng mới thẻ BHYT cho 64 đối tượng.
Giám sát việc sữa chữa, nâng cấp các tuyến đường giao thông nông thôn như: Sửa chữa dặm vá tuyến đường Hiếu Liêm 15 chiều dài 663m, tổng kinh phí thực hiện 64.150.000 đồng ; Sửa chữa, dặm vá tuyến đường Hiếu Liêm 03 nhánh 1, chiều dài 383m, tổng kinh phí thực hiện 167.000.000 đồng ; Nân cấp công trình Tuyến đường Hiếu Liêm 02 nhánh 02, với tổng kinh phí thực hiện 831.559.008 đồng (trong đó Ngân sách nhà nước hỗ trợ 583.559.008 đồng, nhân dân đóng góp 248.000.000 đồng. Công trình Nâng cấp tuyến đường Hiếu Liêm 12 nhánh 1, nâng cấp từ sỏi đỏ lên bê tông nhựa, chiều dài 991m, tổng kinh phí thực hiện 2.150.000.000 đồng.
Ban TTND thực hiện công tác nhiệm vụ đã đề ra, đồng thời nâng cao vai trò trách nhiệm của từng thành viên trong công tác giám sát thực hiện đường lối chủ trương của Đảng, pháp luật của Nhà nước, các nghị quyết của HĐND các quy định của UBND xã. Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của công dân và cơ quan nhà nước, phát huy dân chủ theo phương châm “Dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra và dân thụ hưởng” trên lĩnh vực đời sống xã hội. Sự đồng thuận, thống nhất của các ngành, đoàn thể xã và Ban điều hành các ấp tạo điều kiện thuận lợi cho Ban TTND hoạt động có hiệu quả trong các vụ việc mà cấp trên giao.
MTTQ xã Hiếu Liêm