H. Bắc Tân Uyên: TT Tân Thành tổ chức tổng kết công tác thanh tra nhân dân, nhiệm kỳ 2021-2023 và triển khai phương hướng nhiệm vụ nhiệm kỳ 2023-2025
Sáng ngày 27/9/2023 tại Hôị trường UBND thị trấn Tân Thành, Ban thanh tra nhân dân thị trấn tổ chức tổng kết công tác thanh tra nhân dân, nhiệm kỳ 2021-2023 và triển khai phương hướng nhiệm vụ nhiệm kỳ 2023-2025. Tham dự có đồng chí Đoàn Thị Ánh Tuyết - PBT Đảng ủy, cùng các đồng chí lãnh đạo HĐND, UBND, UBMTTQVN thị trấn và các đồng chí Bí thư chi bộ, Ban điều hành, Ban công tác Mặt trận và 07 thành viên Ban thanh tra nhân dân kiêm Giám sát đầu tư cộng đồng của 6/6 khu phố cùng tham dự.
Tại hội nghị các đại biểu đã được nghe bà Lê Minh Thu - Trưởng Ban thanh tra nhân dân trình bày báo cáo tổng kết hoạt động Ban TTND nhiệm kỳ 2021 – 2023. Trong nhiệm kỳ qua, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Đảng ủy, sự hướng dẫn của Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc thị trấn, Ban TTND đã thực hiện tốt nhiệm vụ, quyền hạn giám sát theo quy định. Hoạt động của Ban TTND của thị trấn đã từng bước phát huy và nâng cao về vai trò, nhiệm vụ giúp hệ thống chính quyền thị trấn thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước trên các lĩnh vực, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân. Ban TTND đã bám sát sự chỉ đạo của Ủy ban MTTQ huyện, Đảng ủy, Ủy ban MTTQ thị trấn tập trung đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, xây dựng Quy chế làm việc và phân công cụ thể nhiệm vụ cho từng thành viên; chủ động xây dựng kế hoạch công tác của cả nhiệm kỳ; phối hợp chặt chẽ với các đoàn thể chính trị - xã hội thực hiện có hiệu quả các nhiệm vụ theo kế hoạch đề ra đồng thời tham gia giám sát được 22 cuộc trong đó, nổi bật một số kết quả như: Giám sát việc thực hiện quy chế dân chủ; quy ước ở các khu phố; giám sát việc xây dựng và giữ vững danh hiệu khu phố văn hóa, gia đình văn hóa, khu phố an toàn về an ninh trật tự; việc thực hiện nếp sống văn minh trong việc tang và khu dân cư tự quản về môi trường; trực tiếp giám sát công tác trực tiếp dân; công tác bầu cử trưởng khu phố nhiệm kỳ 2023-2025; Giám sát công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa VX và bầu cử đại biểu HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2021-2026; Tham gia cùng MTTQ giám sát việc thực hiện các chính sách hỗ trợ cho người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 trên địa bàn thị trấn …. Đồng thời, tổ chức giám sát 13 công trình xây dựng trên địa bàn thị trấn.
![](/Media/admin/images/H%C3%8CNH%20%E1%BA%A2NH%20TIN%20215.jpg)
Phát biểu tại hội nghị đồng chí Đoàn Thị Ánh Tuyết - Phó Bí thư Đảng uỷ thị trấn đã ghi nhận những kết quả hoạt động của Ban TTND trong nhiệm kỳ vừa qua, đồng thời chỉ đạo định hướng hoạt động cho Ban TTND trong thời gian tới như sau: Cần nâng cao vai trò, trách nhiệm giám sát của các thành viên, tăng cường công tác giám sát đảm bảo thực hiện theo đúng các quy định của Pháp luật. Đồng thời, tiếp tục phát huy những kết quả đã đạt được, triển khai các nhiệm vụ mà MTTQ huyện đã chỉ đạo; Tổ chức bầu Ban TTND nhiệm kỳ 2023 - 2025 theo sự chỉ đạo của MTTQ huyện; Xây dựng quy chế làm việc và chương trình công tác nhiệm kỳ tới đảm bảo thực hiện tốt nhiệm vụ; Đẩy mạnh hoạt động giám sát, cần quan tâm đến việc thực hiện Nghị quyết của HĐND, chương trình, kế hoạch của UBND thị trấn; Giám sát việc giải quyết khiếu nại, tố cáo, phản ánh, kiến nghị của nhân dân; Giám sát việc thực hiện Luật dân chủ ở cơ sở; Giám sát việc thu trong nhân dân và công khai tài chính tại thị trấn; giám sát các công trình dự án do Nhà nước đầu tư và nhân dân đóng góp; Giám sát việc chấp hành chủ trương đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước của cán bộ và nhân dân trong toàn thị trấn; Đồng thời, tiếp tục học tập và nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của đội ngũ thanh tra nhân dân để hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao. Tăng cường Giám sát các công trình mục tiêu quốc gia về xây dựng đô thị văn minh, cũng như các công trình trên địa bàn thị trấn đang triển khai thực hiện trong thời gian vừa qua.
Nhằm ghi nhận những đóng góp của tập thể và cá nhân trong hoạt động Ban thanh tra nhân dân trong nhiệm kỳ 2021-2023, tại hội nghị đồng chí Đoàn Thị Ánh Tuyết - Phó Bí thư Đảng uỷ thị trấn và đại diện UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam thị trấn đã trao giấy khen của UBND cho 01 tập thể và 02 cá nhân có thành tích xuất sắc trong nhiệm kỳ qua.
MTTQ thị trấn Tân Thành