H. Bắc Tân Uyên: 6/6 khu phố trên địa bàn thị trấn Tân Thành tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc năm 2023
Từ ngày 12/11 đến ngày 18/11/2023, 06/06 khu phố trên địa bàn thị trấn Tân Thành đã hoàn thành tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc năm 2023.
Phần Hội khu dân cư các khu phố tổ chức các trò chơi dân gian, văn nghệ. Trong không khí vui tươi, phấn khởi của ngày hội, các đại biểu và nhân dân của 06 khu phố đã được ôn lại lịch sử 93 năm Ngày truyền thống MTTQ Việt Nam (18/11/1930 - 18/11/2023), vị trí, vai trò của MTTQ Việt Nam trong sự nghiệp cách mạng hiện nay Đồng thời được nghe Ban Công tác Mặt trận khu phố báo cáo về tình hình khối đại đoàn kết toàn dân tộc, kết quả nhân dân tham gia xây dựng đô thị văn minh.
Được biết, thị trấn Tân Thành có 06 khu phố, 21 tổ dân phố, có hơn 2.000 hộ dân với hơn 8.000 nhân khẩu. Trong năm 2023, cán bộ và nhân dân các khu phố đã nêu cao tinh thần đoàn kết, nỗ lực phấn đấu thực hiện có hiệu quả 05 nội dung của Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư”; đời sống nhân dân tiếp tục được cải thiện; tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được giữ vững ổn định. Khu phố giữ vững danh hiệu “Khu phố văn hóa”...
![](/Media/admin/images/H%C3%8CNH%20%E1%BA%A2NH%20TIN%2020_1.jpg)
Theo đó, tại Ngày hội, lãnh đạo Huyện ủy, HĐND, UBND, UB. MTTQ huyện đã tiến hành trao tặng 10 phần quà và lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, UB.MTTQ thị trấn trao 13 phần quà cho hộ nghèo trên địa bàn thị trấn với tổng số tiền 16.500.000đ. Đồng thời, biểu dương 30 hộ gia đình tiêu biểu 3 năm liền 2021-2023 với tổng số tiền 16.200.000 đ và biểu dương 12 tập thể và 18 cá nhân có đóng góp cho các hoạt động của địa phương. Bên cạnh đó, 06/06 khu phố cùng các hộ dân trên địa bàn tổ chức bữa cơm đại đoàn kết kinh phí tổ chức do các hộ dân trên địa bàn khu phố cùng đóng góp thực hiện nhằm thể hiện sự đoàn kết gắn bó tại khu dân cư.
Cũng tại Ngày hội, Ban công tác Mặt trận khu phố 06 đã phát động nhân dân hưởng ứng thi đua các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước và phát động hưởng ứng các hoạt động thi đua chào mừng Đại hội MTTQ Việt Nam thị trấn Tân Thành lần thứ XII, tiến tới Đại hội Đại biểu MTTQ Việt Nam các cấp nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Phát biểu tại ngày hội, các đồng chí đại diện lãnh đạo huyện và lãnh đạo thị trấn tham dự tại các khu phố đã đánh giá cao những cố gắng và kết quả của 06 khu phố đã đạt được trong thời gian qua; đồng thời mong muốn 06 khu phố tiếp tục phát huy những kết quả đạt được, khắc phục khó khăn, quyết tâm thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ đã đề ra.
Có thể nói, thông qua Ngày hội sẽ góp phần tăng cường sự gắn bó mật thiết giữa cấp uỷ, chính quyền với Nhân dân ở khu dân cư; tập hợp, củng cố, tăng cường sự đồng thuận của mọi tầng lớp nhân dân; phát huy vai trò làm chủ của nhân dân, ý thức trách nhiệm của mỗi người dân Tân Thành trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Đồng thời, góp phần gìn giữ, bảo tồn và phát huy những giá trị văn hóa tốt đẹp các dân tộc, từ đó thúc đẩy văn hóa phát triển xứng với kinh tế, chính trị của địa phương văn minh, đô thị.
MTTQ thị trấn Tân Thành