Gương "Người tốt, việc tốt": Cô Đặng Thị Bích Sen, ngụ tại khu phố 1, phường Mỹ Phước, Tx. Bến Cát
Đến với khu phố 1, phường Mỹ Phước, thị xã Bến Cát nhắc đến tên Cô Đặng Thị Bích Sen, sinh năm 1949 thì người dân ai cũng tỏ lòng quý mến cô, người công dân, người đảng viên gương mẫu, người nữ bộ đội Cụ Hồ luôn hết lòng thương yêu các em nhỏ mồ côi, trẻ em nghèo, những hộ họ khăn.
Cô là hội viên Hội liên hiệp phụ nữ ở khu phố và luôn tham gia nhiệt tình, không nề hà khó nhọc, với suy nghĩ chủ yếu là cái tâm, cái tình. Luôn hưởng ứng và vận động bà con lối xóm tham gia các Phong trào thi đua “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc ”; Luôn giữ gìn 4 phẩm chất “Tự tin tự trọng, trung hậu đảm đang ” và thực hiện các tiêu chí trong “Gia đình 5 không 3 sạch ”, “Gia đình văn hóa ”.
Được biết năm 1981, một tai nạn bom mìn ở khu vực gần Cầu Quan đã cướp mất người chồng trụ cột của gia đình và 01 cánh tay mưu sinh của mình. Trãi qua những ngày gian khó, một mình cô lao động cực nhọc để nuôi 03 người con khôn lớn. Giờ đây các con cô đã trưởng thành và thành đạt. Quãng thời gian còn lại cô dành cho những hoạt động xã hội.
Cô xuất thân từ cuộc sống gian khó nên đã thấu hiểu những cuộc đời bất hạnh. Cô thường hay quan tâm giúp đỡ những trẻ em mồ côi, người già tàn tật, neo đơn không nơi nương tựa. vì Cô hiểu cái thiếu thốn ở các em không cha, không mẹ, không có một người thân ở bên cạnh, khi tình thương cốt nhục không còn thì lúc đói cơm khát nước biết nhờ vào ai.
Vào ngày 05 tây hàng tháng, sau khi nhận được lương hưu Cô Đặng Thị Bích Sen đều trích 1.000.000 đồng để mua quà tặng cho các em học sinh nghèo ở khu phố, những mãnh đời có hoàn cảnh khó khăn. Và hàng năm nhân dịp Tết Nguyên đán cô chủ động liên hệ với cán bộ phụ trách giảm nghèo việc làm và trẻ em phường để tặng quà cho các hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn và các em học sinh nghèo ở khu phố.
Có thể nói, tấm gương của Cô Sen chính là hình ảnh đẹp của người phụ nữ Việt Nam “Tự tin – Tự trọng – Trung hậu – Đảm đang”, là một tấm gương sáng về việc thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Những con người có những đóng góp thầm lặng, có đạo đức và lối sống cao cả, tên tuổi tuy không được vinh danh trên các phương tiện đại chúng nhưng lại để cho biết bao người xung quanh phải học tập và noi theo.
MTTQ phường Mỹ Phước