Gương cán bộ tiêu biểu: Cô Võ Thị Vương Linh – Chi hội trưởng Phụ nữ khu phố 5, phường Phú Lợi, Tp. TDM
Thông qua cuộc vận động “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” thì các thế hệ Đảng viên đều không ngừng học tập, phấn đấu, vươn lên từng ngày để hoàn thiện bản thân mình và được cống hiến hết mình cho đất nước, phục vụ tận tình cho nhân dân. Đối với cán bộ, đảng viên phường Phú Lợi, cô Võ Thị Vương Linh – Chi hội trưởng Phụ nữ khu phố 5 là một tấm gương sáng, tiêu biểu trong học tập và làm theo Bác.
Tuy mới tham gia công tác Hội phụ nữ và giữ vai trò Chi hội trưởng Chi hội phụ nữ khu phố 5 từ năm 2019 đến nay, cô Linh luôn phát huy tinh thần trách nhiệm, nỗ lực hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Đồng thời với vai trò là đảng viên, nhiều năm qua, cô Liên luôn gương mẫu, đi đầu trong việc triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước đến hội viên, phụ nữ; vận động hội viên, phụ nữ trong ấp tham gia tích cực vào các hoạt động do Hội Liên hiệp Phụ nữ cấp trên phát động.
Nổi bật, thời gian qua, cô Liên đã cùng với Chi hội khu phố tuyên truyền, vận động hội viên, phụ nữ trên địa bàn tham gia học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh thông qua nhiều việc làm cụ thể, thiết thực. Cô Vương Linh chia sẻ: “Tôi nhận thấy việc học tập và làm theo gương Bác có ý nghĩa rất thiết thực đối với mọi người, giúp bản thân mỗi người không ngừng phấn đấu rèn luyện, hoàn thiện bản thân, sống có ích cho gia đình và xã hội. Học tập theo gương Bác trước hết là từ chính lời nói, việc làm hằng ngày của mình. Bản thân tôi luôn học Bác ở đức tính cần, kiệm; từ đó, tôi thường xuyên vận động chị em hội viên trong Chi hội tham gia mô hình “Nuôi heo đất tiết kiệm”, giúp nhau phát triển kinh tế gia đình”.
![](/Media/admin/images/TDM57.jpg)
Hằng tháng, cô Linh vận động mạnh thường quân hỗ trợ những phần quà (gạo, nhu yếu phẩm) cho hội viên phụ nữ nghèo trên địa bàn; vận động hỗ trợ dụng cụ học tập, học bổng cho con em hội viên có hoàn cảnh khó khăn. Hỗ trợ giới thiệu hội viên tiếp cận nguồn vốn vay và hướng dẫn sử dụng nguồn vốn hợp lý, hiệu quả; giới thiệu hội viên tham gia các lớp học nghề, có việc làm, nâng cao thu nhập. Qua đó, giúp nhiều hội viên vượt khó vươn lên thoát nghèo, phát triển kinh tế; tạo niềm tin cho hội viên, phụ nữ vào hoạt động Hội, góp phần thu hút đông đảo phụ nữ trên địa bàn tham gia tổ chức Hội.
Dù chỉ với những năm ngắn ngủi với công tác Hội Liên hiệp Phụ nữ nhưng với tư cách là một Đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam thì cô Linh đã gắn bó gần 15 năm với những cống hiến dù lớn dù nhỏ, từ thể thao đến văn nghệ, cho đến công tác phòng, chống dịch Covid-19, cô đều dành thời gian tham gia.
Chính sự nhiệt huyết trong các hoạt động xã hội, thiện nguyện đã dẫn dắt cô Linh đến gần với các hoạt động địa phương và trở thành người cán bộ phụ nữ, một trong những hạt nhân chủ chốt tại Khu phố. Bằng sự trẻ trung, năng động và nhiệt tình của bản thân, cô Linh đã kéo gần khoảng cách giữa tổ chức Hội LHPN với các chị em phụ nữ, nữ công nhân lao động và kết nối để sẻ chia. Chi hội Phụ nữ Khu phố 6 nhiều năm liền được Hội LHPN phường đánh giá là đơn vị Hoàn thành tốt nhiệm vụ, đặc biệt năm 2022, Chi hội và cá nhân cô Linh đã được đánh giá Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ và là Chi hội dẫn đầu trong công tác Hội và phong trào Phụ nữ toàn phường.
Mong rằng với tất cả những tích lũy đã có và sự rèn luyện của tổ chức Đảng, đoàn thể chính trị xã hội, trong thời gian tới, cô Linh sẽ tiếp tục giữ vững danh hiệu và luôn là ngọn cờ đầu trong công tác Hội và phong trào Phụ nữ nói riêng và thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ chính trị của địa phương nói chung.
MTTQ phường Phú Lợi