Gương cán bộ tiêu biểu: Chị Lương Thị Thanh Tâm, Phó Bí thư Chi bộ, Trưởng Ban công tác Mặt trận ấp Câu Liễu, xã Minh Thạnh, huyện Dầu Tiếng
Chị Lương Thị Thanh Tâm với vai trò vừa là Phó Bí thư chi bộ vừa là Trưởng Ban công tác Mặt trận ấp, Phó Trưởng Ban vận động xây dựng Đời sống văn hóa ấp Cây Liễu, xã Minh Thạnh, chị đã phát huy vai trò, nhiệm vụ nòng cốt trong xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc.
Trong nhiều năm qua, thực hiện nhiệm vụ tập hợp, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, tăng cường sự nhất trí về chính trị và tinh thần trong nhân dân; tuyên truyền, động viên nhân dân phát huy quyền làm chủ, thực hiện đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, nghiêm chỉnh thi hành Hiến pháp và pháp luật, giám sát hoạt động của cơ quan Nhà nước, đại biểu dân cử và cán bộ công chức nhà nước; tập hợp ý kiến, kiến nghị của nhân dân để phản ánh, kiến nghị với Đảng và Nhà nước; tham gia xây dựng và củng cố chính quyền nhân dân; cùng Nhà nước chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của nhân dân.
Chị luôn tích cực tổ chức triển khai thực hiện có hiệu quả các chương trình phối hợp hành động giữa các thành viên Ban công tác Mặt trận ấp, tiêu biểu là vận động các tầng lớp nhân dân thực hiện có hiệu quả Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, đóng góp kinh phí xây dựng, chăm lo cho người dân trong ấp nhất là công tác thiện nguyện, các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn, nhất là dân tộc thiểu số, đồng bào chịu ảnh hưởng bởi dịch COVID- 19, thiên tai vừa qua, cho các hoạt động, phong trào của ấp, góp phần làm thay đổi diện mạo nông thôn, tạo điều kiện thuận lợi cho nhân dân phát triển kinh tế, vươn lên làm giàu chính đáng.
Thực hiện công tác chăm lo cho người nghèo, chị đã phối hợp Ban vận động ấp vận động quỹ vì người nghèo, triển khai vận động thực hiện “Tháng cao điểm Vì người nghèo” đạt chỉ tiêu giao. Bản thân, chị cũng vừa là tổ trưởng tổ tiệt kiệm và vay vốn thường xuyên giới thiệu vay các nguồn vốn của Ngân hàng chính sách xã hội với các dự án vay khác nhau: như nước sạch vệ sinh môi trường, giải quyết việc làm, học sinh sinh viên,... cho 56 hộ vay tổng số tiền là 1.815.000đ. Ngoài ra, chị còn phối hợp với BVĐ ấp vận động mạnh thường quân hỗ trợ chăm lo cho người có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn ấp được 205 phần tổng trị giá 102.500.000đ.
Thực hiện phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ môi trường”, để tạo cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp, đã vận động 100% hộ dân đăng ký cam kết thu gom rác và giữ gìn vệ sinh, tổ tự quản BVMT thường xuyên tổ chức ra quân làm vệ sinh trên các tuyến đường giao thông nông thôn được người dân nhiệt tình hưởng ứng.
Trong nhiều năm tham gia công tác Mặt trận, chị luôn nhận thức rõ trách nhiệm của mình trong công tác, phát huy vai trò của bản thân và Ban công tác Mặt trận ấp, kết hợp chặt chẽ với các tổ chức đoàn thể trong hệ thống chính trị tạo nên sức mạnh tập thể là niềm tin, chỗ dựa đáng tin cậy của nhân dân là cầu nối vững chắc giữa Dân với Đảng, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ công tác của cấp trên giao.
MTTQ xã Minh Thạnh