Gương cán bộ tiêu biểu: Anh Đỗ Thế Hiền - Tổ trưởng Tổ dân phố khu phố Bình Hòa 1, phường Tân Phước Khánh, Tp. Tân Uyên
Đến với tổ 3, khu phố Bình Hòa 1, chúng tôi được mọi người kể rất nhiều về anh, anh vừa là Tổ trưởng tổ dân phố và là Tổ phó Ban vệ dân phố của khu phố, anh được mọi người yêu mến vì anh rất vui vẻ, hòa đồng và nhiệt tình trong công việc dược giao. Người mà chúng tôi nói đến chính là anh Đỗ Thế Hiền một trong những cán bộ gương mẫu của khu phố Bình Hòa 1.
Anh luôn nhiệt tình và đầy trách nhiệm trong thực hiện các nhiệm vụ được giao, anh Hiền luôn tiên phong, nhanh nhẹn và hết lòng vì công việc, phục vụ cho nhân dân. Nhớ lại những năm dịch Covid-19, anh luôn xung phong đảm nhận các công việc như trực các chốt, vận động người dân tiêm ngừa, test sàng lọc, thực hiện “5K” và các quy định khác, đồng thời anh còn hỗ trợ cũng tổ cung cấp lương thực, thực phẩm, thuốc men đến tận nhà các hộ dân. Thời gian phường thực hiện “đông cứng, khóa chặt” anh kiên nhẫn đến từng hộ dân nắm bắt thông tin, khai báo y tế, cung cấp nhu yếu phẩm, hỗ trợ người dân mua nhu yếu phẩm, tiêm ngừa… khi có người dân không tuân thủ thì anh nhẹ nhàng nhắc nhở vận động để chấp hành…
Gần đây nhất để hoàn thành Đề án phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử phục vụ chuyển đổi số quốc gia giai đoạn 2022 - 2025, tầm nhìn đến năm 2030” và thực hiện chiến dịch “60 ngày đêm” anh là một trong những người tiên phong tình nguyện tham gia vào tổ “ đi từng ngỏ, gõ từng nhà” cùng với Đoàn Thanh niên đến tận nhà dân để thu thập thông tin, vận động người dân đi làm căn cước công dan, tích hợp định danh điện tử mức 2, hỗ trợ người dân không có điều kiện đi lại để làm căn cước công dân…
Bên cạnh đó, anh cũng thường xuyên thăm hỏi, chăm sóc, giúp đỡ những hộ neo đơn, khó khăn trên địa bàn khu phố; vận động các gia đình có trẻ trong độ tuổi đi học đến trường, tham gia ra quân vãng gia phòng chống sốt xuất huyết, tay chân miệng, tham gia tuaandf tra đảm bảo an ninh trật tự, vận động người dân mạnh dạn trong công tác phát hiện và tố giac tội phạm, anh cũng thường xuyên cập nhật các thông tin tuyên truyền do Mặt trận phường cung cấp để thông tin trên nhóm zalo cho người dân tiếp cận dễ dàng hơn… Anh luôn vận động gia đình mình tiên phong thực hiện các phong trào do khu phố và phường phát động.
Chính vì sự hiện lành, nhiệt tình, chịu khó và trách nhiệm trong công việc mà anh Đỗ Thế Hiền luôn được mọi người trong Ban điều hành và các hộ dân yêu mến và tin tưởng. Mong rằng sự tích cực, nhiệt tình của anh sẽ lan tỏa để ngày càng có nhiều tấm gương điển hình trong thực hện các phong trào của địa phương và cùng Mặt trận phường xây dựng khối đại đoàn kết vững mạnh.
MTTQ phường Tân Phước Khánh