Gương cán bộ cơ sở tiêu biểu: Ông Trần Kim Hoàng, Trưởng Ban Điều hành ấp 2, xã Tân Lập, huyện Bắc Tân Uyên
Ông Trần Kim Hoàng, sinh năm 1962, đã công tác tại địa phương từ năm 1991 đến nay được lãnh đạo và nhân dân tin tưởng, ông luôn tích cực tham gia các phong trào do địa phương phát động, với trách nhiệm là Trưởng Ban Điều hành ấp 2, xã Tân Lập, ông luôn xác định cho mình trách nhiệm phấn đấu vì lợi ích của nhân dân, những gì có lợi cho người dân, ông quyết tâm làm bằng được.
Thời gian qua, những việc ông làm luôn được bà con đồng tình ủng hộ, đó vừa là niềm vui vừa là nguồn động lực để ông tiếp tục phấn đấu nhiều hơn trong nhiệm vụ được giao. Trong năm 2023, khi thấy tình hình An ninh trật tự không được ổn định, đặc biệt là vấn đề trộm cắp xảy ra thường xuyên vào ban đêm, ông đã phối hợp Hội Nông dân xã vận động nhân dân trên tuyến đường đã lắp đặt được 08 bóng đèn chiếu sáng để đảm bảo về An ninh trật tự hơn với tổng kinh phí 18.500.000 đồng. Thực hiện Đề án “Công tác dân vận tham gia xây dựng nếp sống văn hóa - văn minh”, giai đoạn 2021-2025 của Đảng ủy xã phát động. Ông Hoàng đã tuyên truyền, vận động người thân, gia đình và nhân dân tích cực tham gia bảo vệ môi trường, vệ sinh hàng ngày trong gia đình và dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường GTNT; trồng cây xanh, tạo cảnh quan môi trường gần gũi với thiên nhiên, hạn chế việc sử dụng túi ni lông trong sinh hoạt, không xả chất thải sinh hoạt ô nhiễm ra môi trường, góp phần xây dựng khu ấp văn minh sạch đẹp, an toàn. Vận động nhân dân tích cực tham gia mô hình “phân loại rác thải sinh hoạt và hướng dẫn ủ rác thải hữu cơ làm phân bón tại hộ gia đình”. Phối kết hợp với các ban ngành, đoàn thể vận động nhân dân đăng kí xây dựng GĐVH, hằng năm có trên 99,40% hộ dân đạt GĐVH, năm 2023 có 17 hộ gia đình tiêu biểu đạt GĐVH 3 năm liền, ấp đạt ấp văn hóa. Nhằm hoàn thành các chỉ tiêu đạt Nông thôn mới nâng cao của xã, ông đã phối hợp vận động các cá nhân hảo tâm ủng hộ 10 dụng cụ thể thao ngoài trời trị giá 15.000.000 đồng.
![](/Media/admin/images/BTU202414.jpg)
Phát huy truyền thống đoàn kết, tương thân tương ái “lá lành đùm lá rách”, với tinh thần “nhường cơm sẻ áo” và thực hiện theo sự chỉ đạo của cấp trên, bản thân phối hợp vận động các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn ấp thực hiện công tác an sinh xã hội, chăm lo tết cho người nghèo, vận động hỗ trợ quà cho các hộ nghèo, cận nghèo, khó khăn trong dịp tết nguyên đán Quý Mão, Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc được 47 phần quà trị giá 11.700.000 đồng. Ngoài ra, từ năm 2022 đến nay, Ông phối hợp ban Công tác Mặt trận ấp đề nghị Ban Vận động quỹ Vì người nghèo xin xem xét hỗ trợ học bổng cho 09 học sinh thuộc diện hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn ấp với tổng trị giá 7.800.000 đồng.
Gần 32 năm là Trưởng ấp, với kinh nghiệm dày dặn trong công tác điều hành chỉ đạo của ấp đến nay Ông được nhân dân tin tưởng giao trọng trách với trách nhiệm là người trưởng ấp, công việc nào Ông Hoàng cũng hoàn thành xuất sắc. Trong những năm qua ông cũng đã được tặng kỹ niệm chương, 03 bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh Bình Dương và rất nhiều giấy khen của huyện, xã, với bề dày kinh nghiệm của người cán bộ năng nổ, dám nghĩ, dám làm, hết lòng vì công việc chung, luôn biết đặt lợi ích tập thể lên trên hết, đã góp phần đưa ấp 2 phát triển toàn diện.
Ông Lê Thanh Lưu, Bí thư Đảng ủy xã cho biết, Ông Hoàng là một người có tinh thần trách nhiệm cao và tâm huyết trong công việc, ông đã tạo được niềm tin ở nhân dân cũng như chính quyền địa phương. Bản thân và gia đình ông luôn chấp hành tốt chủ trương đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, tích cực tham gia các phong trào thi đua yêu nước ở địa phương.
Từ sự hoạt động tích cực của bản thân, ông Trần Kim Hoàng đã đưa công tác của ấp 2 hoạt động nền nếp, hiệu quả góp phần cho hoạt động chung của xã nhà ngày càng phát triển vững mạnh. Ông là một tấm gương sáng để người dân trên địa bàn xã học tập và làm theo.
MTTQ xã Tân Lập