BÌNH DƯƠNG TRAO TẶNG KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG 200 CĂN NHÀ ĐẠI ĐOÀN KẾT CHO HỘ NGHÈO TỈNH ĐIỆN BIÊN
Chiều 9-12, Nguyên Ủy viên Bộ Chính trị, Nguyên Chủ tịch nước Nguyễn Minh Triết cùng đoàn công tác tỉnh Bình Dương do ông Nguyễn Văn Lợi, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh làm trưởng đoàn đã có chuyến công tác và trao tặng 200 căn nhà đại đoàn kết tại tỉnh Điện Biên. Đi cùng đoàn có bà Nguyễn Thị Mỹ Hằng, TUV, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh.
Thực hiện chủ trương của Bộ Chính trị, Ban Bí thư, Chính phủ, hướng tới kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024), Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam đã ban hành Đề án 09 vận động ủng hộ làm nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo tỉnh Điện Biên và địa bàn Tây Bắc, trong đó hỗ trợ làm nhà cho 5.000 hộ nghèo trên địa bàn tỉnh Điện Biên.
Để tiếp tục hỗ trợ người nghèo tỉnh Điện Biên thực hiện Đề án 09, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân tỉnh Bình Dương ủng hộ tỉnh Điện Biên 10 tỷ đồng để xây dựng 200 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo.
Trong cùng ngày, đồng chí Nguyễn Minh Triết, nguyên Ủy viên Bộ Chính trị, nguyên Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội Chủ nghĩa Việt Nam cùng đoàn công tác Tỉnh ủy Bình Dương đã đến dâng hương, đặt vòng hoa tại Đền thờ Liệt sĩ Chiến trường Điện Biên Phủ, Nghĩa trang liệt sĩ A1; trồng cây lưu niệm tại Đền thờ Liệt sĩ Chiến trường Điện Biên Phủ và tham quan bức tranh Panorama tại Bảo tàng Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ.
* Cũng trong khuôn khổ chương trình thăm, trao kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà Đại đoàn kết cho người nghèo tỉnh Điện Biên, ngày 10/12, đồng chí Nguyễn Minh Triết, nguyên Ủy viên Bộ Chính trị, nguyên Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội Chủ nghĩa Việt Nam cùng đoàn công tác Tỉnh uỷ Bình Dương, do đồng chí Nguyễn Văn Lợi, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh Bình Dương làm trưởng đoàn đã đến thăm Trường Phổ thông dân tộc Nội trú tỉnh Điện Biên, trao 100 suất học bổng (mỗi suất trị giá 01 triệu đồng) cho học sinh hoàn cảnh khó khăn và 8 bộ máy tính cho nhà trường.
Trao quà cho học sinh và tập thể sư phạm Trường Phổ thông Dân tộc Nội trú tỉnh, đồng chí Nguyễn Minh Triết vui mừng, phấn khởi trước những kết quả và bề dày thành tích mà nhà trường đạt được trong suốt những năm qua. Nguyên Chủ tịch nước Cộng hoà Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam Nguyễn Minh Triết cho biết, những món quà ngày hôm nay tuy không lớn nhưng đây là tình cảm mà các doanh nghiệp, các nhà hảo tâm, mạnh thường quân gửi đến tập thể nhà trường. Đồng chí Nguyễn Minh Triết đề nghị đơn vị sẽ bảo quản và sử dụng hiệu quả thiết bị máy tính. Đối với các cháu học sinh, đồng chí Nguyễn Minh Triết mong rằng sẽ nỗ lực hơn nữa trong học tập, vượt qua mọi khó khăn để trở thành người công dân tốt, có ích cho xã hội hôm nay và mai sau.
Kết thúc lễ trao quà và học bổng, đồng chí Nguyễn Minh Triết cùng đại biểu đã trồng cây lưu niệm tại khuôn viên Trường Phổ thông Dân tộc Nội trú tỉnh.
Thành Chung